ఆసియా క్రీడలు : షూటర్ల తీర్థయాత్ర

ఐదు పతకాలతో హవా

ఆసియా క్రీడల్లో పురుషుల జట్టు ప్రపంచ రికార్డు

తెలుగు క్రీడాకారుల బలం

ఇషా సింగ్‌కు రెండు రజతాలు

టెన్నిస్‌లో సాకేత్‌కు రజతం

ఆసియా క్రీడల్లో తెలుగు క్రీడాకారులకు ఆదరణ ఉంది.

ఒకే రోజు ఏకంగా మూడు పతకాలు సాధించారు. మరోవైపు భారత షూటర్ల జోరు కొనసాగుతోంది. ఇందులో రెండు స్వర్ణాలు..రజతాల రూపంలో మరో మూడు పతకాలు ఖాయం కావడం విశేషం..తెలుగు షూటర్ ఇషాసింగ్ అద్భుత ప్రదర్శనతో రెండు పతకాలు సాధించాడు..

పురుషుల డబుల్స్ టెన్నిస్‌లో వైజాగ్‌కు చెందిన సాకేత్ మైనేని రజత పతకాన్ని కైవసం చేసుకున్నాడు. నిజామాబాద్ బాక్సర్ నిఖత్ జరీన్ కూడా పతకంతో పాటు ఒలింపిక్ బెర్త్‌ను ఖాయం చేసుకుంది. తొలిరోజు మహిళల స్క్వాష్‌లో కాంస్యం, అథ్లెటిక్స్‌లో భారత జట్టు కాంస్య పతకం సాధించింది. మొత్తం 8 స్వర్ణాలు, 12 రజతాలు, 13 కాంస్యాలతో భారత్ ఓవరాల్‌గా 33 పతకాలతో పట్టికలో నాలుగో స్థానానికి చేరుకుంది.

హాంగ్జౌ: ఓSEA గేమ్స్‌లో ఆరో రోజు భారత్‌కు పతకాలు వెల్లువెత్తాయి. ఈరోజు మాకు మొత్తం ఎనిమిది పతకాలు వచ్చాయి. ఇందులో రెండు స్వర్ణాలు, ఆరు రజతాలు, రెండు కాంస్య పతకాలు ఉన్నాయి. లక్ష్యాన్ని ఛేదించని షూటర్ల బుల్లెట్లు పతకాల వర్షం కురిపించాయి. మహిళల 10 మీటర్ల పలక్ గులియా స్వర్ణ పతకాన్ని కైవసం చేసుకోగా, ఎయిర్ పిస్టల్ వ్యక్తిగత విభాగంలో ఇషాసింగ్ రజత పతకాన్ని కైవసం చేసుకున్నాడు. అలాగే ఇషా-పాలక్-దివ్య త్రయం మహిళల 10మీ. ఎయిర్ పిస్టల్ టీమ్ విభాగంలో రజత పతకం. పురుషుల 50 మీటర్ల రైఫిల్ త్రీ పొజిషన్ టీమ్ విభాగంలో ఐశ్వరీ ప్రతాప్ సింగ్ తోమర్, స్వప్నిల్ కుషాలే, అఖిల్ షెరాన్‌ల జట్టు సంయుక్తంగా ప్రపంచ రికార్డుతో పసుపు పతకాన్ని కైవసం చేసుకుంది.

భారత్ త్రయం ప్రపంచ రికార్డు.

ఐశ్వరీ ప్రతాప్ సింగ్ తోమర్, స్వప్నిల్ కుషాలే మరియు అఖిల్ షీరన్‌లతో కూడిన భారత త్రయం అద్భుతంగా నటించి ప్రపంచ రికార్డును నెలకొల్పింది. పురుషుల 50 మీటర్ల భారత షూటర్లు రైఫిల్ త్రీ పొజిషన్ టీమ్ విభాగంలో చైనాతో గట్టి పోటీని ఎదుర్కొని 1769 పాయింట్ల ప్రపంచ రికార్డు స్కోరుతో బంగారు పతకాన్ని గెలుచుకున్నారు. చైనా (1763 పాయింట్లు) రజతంతో సరిపెట్టుకోగా, కొరియా (1748) కాంస్యం సాధించింది.

పాలక్ ఏషియాడ్ రికార్డు..

మహిళల 10 మీటర్ల పలక్ గులియా, ఇషాసింగ్ ఎయిర్ పిస్టల్ వ్యక్తిగత విభాగం ఫైనల్‌లో మొదటి రెండు స్థానాల కోసం పరస్పరం పోరాడారు. కానీ 17 ఏళ్ల పాలక్ 242.1 పాయింట్ల ఆసియా రికార్డు స్కోరుతో విజేతగా నిలిచాడు. 18 ఏళ్ల హైదరాబాద్ షూటర్ ఇషాసింగ్ 239.7 పాయింట్లతో రెండో స్థానంలో నిలిచాడు. పాకిస్థాన్‌కు చెందిన తలత్ కిస్మత్ (218.2) కాంస్య పతకాన్ని కైవసం చేసుకుంది.

ఇషా కోసం మరో ఇద్దరు..

ఇషాసింగ్ 10మీ కింద పాలక్, దివ్యలతో భారత్. ఎయిర్ పిస్టల్ టీమ్ విభాగంలో 1731 పాయింట్లతో రజతం సాధించింది. చైనా (1736 ఆసియాడ్ రికార్డు) స్వర్ణం, తైపీ (1723) కాంస్యం సాధించారు. ఆసియా క్రీడల్లో ఇషా సింగ్‌కు ఇది నాలుగో పతకం. అంతకుముందు టీమ్ విభాగంలో (10మీ ఎయిర్ పిస్టల్ లో రజతం, 25మీ పిస్టల్ లో స్వర్ణం) రెండు, 25మీ. పిస్టల్ వ్యక్తిగత విభాగంలో.. 50మీ.లో ఇషా రజత పతకాన్ని కైవసం చేసుకున్న సంగతి తెలిసిందే. రైఫిల్ త్రీ పొజిషన్ టీమ్ విభాగంలో ఎల్లో మెడల్ సాధించిన 22 ఏళ్ల ఐశ్వరీ ప్రతాప్ సింగ్.. తర్వాత 50 మీ. రైఫిల్ త్రీ పొజిషన్ వ్యక్తిగత విభాగంలో తృతి స్వర్ణం సాధించింది. గు లిన్షు (చైనా-460.6, ఏషియాడ్ రికార్డు) తక్కువ సమయంలో పసుపు పతకాన్ని కైవసం చేసుకున్నాడు. ఐశ్వరి (459.7) రజతం, టిన్ (చైనా, 448.3) కాంస్యం కైవసం చేసుకున్నారు.

ఇప్పటి వరకు 18 పతకాలు..

ఆరు రోజుల్లో షూటర్లు 18 పతకాలు సాధించారు. ఇందులో 6 స్వర్ణాలు, 7 రజతాలు ఉన్నాయి. ఈ ప్రదర్శన 2006 ఆసియా క్రీడల్లో సాధించిన 14 పతకాల కంటే మెరుగ్గా ఉంది. మరో రెండు రోజుల పాటు వివిధ విభాగాల్లో షూటింగ్ కార్యక్రమాలు జరగాల్సి ఉంది. దీంతో మరిన్ని పతకాలు సాధించడం ఖాయం.

సాకేత్‌కు మూడో ఆసియాడ్ పతకం

తెలుగు ఆటగాడు సాకేత్ మైనేని రజత పతకాన్ని అందుకున్నాడు. పురుషుల డబుల్స్ ఫైనల్లో సాకేత్-రాంకుమార్ జోడీ 4-6, 4-6తో తైపీకి చెందిన సు యు/జాసన్ జెంగ్ జోడీ చేతిలో ఓడిపోయింది. ఆసియా క్రీడల్లో సాకేత్ మూడో పతకం సాధించడం విశేషం. 2014 ఇంచియాన్ ఏషియాడ్‌లో సానియా మీర్జాతో కలిసి మిక్స్‌డ్ డబుల్స్ స్వర్ణం సాధించిన సాకేత్, సనమ్ సింగ్‌తో కలిసి పురుషుల డబుల్స్ రజతం గెలుచుకున్నాడు.

మిక్స్‌డ్‌లో పసిడి పోరుకు బోపన్న జోడీ..

మిక్స్‌డ్‌ డబుల్స్‌లో రోహన్‌ బోపన్న-రుతుజా భోసలే జోడీ ఫైనల్‌కు చేరుకుంది. సెమీఫైనల్లో బోపన్న/రుతుజా జోడీ 6-1, 3-6, 10-4తో చాన్ హో/యు సు (తైపీ) జోడీని ఓడించింది. ఫైనల్‌కు చేరుకోవడం ద్వారా బోపన్న జోడీ కనీసం రజత పతకాన్ని ఖాయం చేసుకుంది.

స్క్వాష్ మహిళల జట్టుకు కాంస్యం

మహిళల స్క్వాష్ టీమ్ విభాగంలో జోష్నా చిన్నప్ప, తన్వీ ఖన్నా, అనాహత్ సింగ్‌ల త్రయం కాంస్యం సాధించింది. సెమీఫైనల్లో భారత జట్టు 1-2తో హాంకాంగ్ చేతిలో ఓడిపోయింది. పురుషుల జట్టు స్వర్ణ పతక పోరులో అడుగుపెట్టింది. సెమీఫైనల్లో భారత జట్టు 2-0తో డిఫెండింగ్ ఛాంపియన్ మలేషియాకు షాకిచ్చింది. శనివారం జరిగే ఫైనల్లో భారత జట్టు పాకిస్థాన్‌తో తలపడనుంది.

షాట్‌పుట్‌లో.. 72 ఏళ్ల తర్వాత

ఆసియా క్రీడల అథ్లెటిక్స్ పోటీల్లో భారత్ తొలిరోజు పతకం సాధించింది. మహిళల షాట్‌పుట్‌లో కిరణ్ బలియా రజత పతకం సాధించింది. ఫైనల్లో గుండు 17.36 మీ. 24 ఏళ్ల కిరణ్ 72 ఏళ్ల సుదీర్ఘ విరామం తర్వాత ఆసియా క్రీడల్లో మహిళల షాట్‌పుట్‌లో పతకం సాధించి రికార్డు సృష్టించింది. 1951లో, ఢిల్లీ వేదికగా జరిగిన తొలి ఆసియా క్రీడల్లో, బొంబాయికి చెందిన అప్పటి ఆంగ్లో-ఇండియన్ బార్బరా వెబ్‌స్టర్ తొలిసారిగా మహిళల షాట్‌పుట్‌లో కాంస్య పతకాన్ని గెలుచుకుంది. ఇక.. గాంగ్ లిజియావో (చైనా, 19.58మీ) స్వర్ణం, సాంగ్ జియువాన్ (చైనా, 18.92మీ) రజత పతకం సాధించారు. మన్‌ప్రీత్ కౌర్ (16.25మీ) ఐదో స్థానంలో నిలిచింది. ‘

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-30T04:32:36+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *