కావేరీ జలాల వివాదం: 140 ఏళ్లుగా సద్దుమణగని కావేరీ జలాల వివాదం.. ఈ వివాదం ఎలా మొదలైంది? ఎందుకు తగ్గలేదు?

ఫార్ములాలో జూన్ 1 నుండి మే 31 వరకు నీటి సంవత్సరంగా పరిగణించబడుతుంది. దీన్ని బట్టి జూన్ తర్వాతే కావేరి వివాదం మొదలవుతుందని నిపుణులు చెబుతున్నారు.

కావేరీ జలాల వివాదం: 140 ఏళ్లుగా సద్దుమణగని కావేరీ జలాల వివాదం.. ఈ వివాదం ఎలా మొదలైంది?  ఎందుకు తగ్గలేదు?

కావేరీ జలాల వివాదం: కర్ణాటకలోని కావేరీ జలాల వివాదం మరోసారి ఊపందుకుంది. తమిళనాడుకు నీటి విడుదలపై కన్నడ నాట సిద్ధరామయ్య ప్రభుత్వంపై నిరసనలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. శుక్రవారం కర్నాటక బంద్ విస్తృత ప్రభావం చూపడంతో, సిద్ధరామయ్య ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టులో రివ్యూ పిటిషన్ వేయనున్నట్లు తెలిపింది. కావేరీ అథారిటీ ఆదేశాలను మరోసారి పరిశీలించాలని సుప్రీంకోర్టును కోరతామని సిద్ధరామయ్య తెలిపారు. ఈ విషయంలో పండితుల అభిప్రాయాలు తీసుకుంటున్నాం. నీటి విడుదలకు సంబంధించి అధికారులు ఇచ్చిన ఉత్తర్వుల్లో మా అభిప్రాయాలు వినిపించలేదు.

ఇప్పటికే కర్ణాటక ప్రభుత్వం మనకు నీటి కొరత చాలా ఉందని చెబుతోందని, ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో కావేరీ వాటర్ మేనేజ్‌మెంట్ తమిళనాడుకు అవసరమైన దానికంటే ఎక్కువ నీరు ఇవ్వాలని ఎలా ఆదేశించిందన్న ప్రశ్నలు తలెత్తుతున్నాయి. భారత కూటమిని కాపాడేందుకు కన్నడ ప్రజల హక్కులను ప్రభుత్వం కాలరాస్తోందని బీజేపీ, జేడీఎస్ విమర్శించాయి. తమిళనాడులో భారత కూటమిలో భాగమైన డీఎంకే పార్టీ అధికారంలో ఉంది. కావేరి జలాల వివాదం ఈనాటిది కాదు. దీనికి 140 ఏళ్ల చరిత్ర ఉంది. ఈ వివాదాన్ని పరిష్కరించడానికి 1990లో కావేరీ వాటర్ అథారిటీని ఏర్పాటు చేశారు. అయితే, ఇది కూడా వివాదాన్ని పూర్తిగా పరిష్కరించడంలో విఫలమైంది. కావేరి వివాదాన్ని కాస్త తెలుసుకుందాం.

కథ: కావేరీ నది దక్షిణాన పశ్చిమ కనుమలలోని బ్రహ్మగిరి పర్వతం నుండి ఉద్భవించి ఇప్పుడు 4 రాష్ట్రాల (కర్ణాటక, తమిళనాడు, కేరళ, పుదుచ్చేరి) గుండా ప్రవహించి బంగాళాఖాతంలో కలుస్తుంది. నది పొడవు దాదాపు 760 కి.మీ. కర్ణాటకలోని సిమ్సా, హేమావతి, భవాని వంటి చిన్న నదులు ఇందులో కలుస్తాయి. దాని స్వచ్ఛత కారణంగా, కావేరీని దక్షిణ గంగ అని కూడా పిలుస్తారు. స్కాంద పురాణంలో కూడా కావేరీ నది ప్రస్తావన ఉంది. తమిళనాడు ద్రావిడ సాహిత్యం కూడా కావేరి నది గురించి ప్రస్తావించింది. హిందూ మత విశ్వాసాల ప్రకారం భారతదేశంలోని 7 పవిత్ర నదులలో కావేరి ఒకటి.

కావేరీ నీటికి సంబంధించి ఇటీవలి వివాదం ఏమిటి?
ప్రతిరోజూ 24 వేల క్యూసెక్కుల నీటిని విడుదల చేయాలని తమిళనాడు ఇటీవల కర్ణాటకను డిమాండ్ చేసింది. ఈ డిమాండ్‌ను కర్ణాటక తిరస్కరించడంతో తమిళనాడు కావేరీ వాటర్ మేనేజ్‌మెంట్ అథారిటీని ఆశ్రయించింది. విచారణ అనంతరం 15 రోజుల పాటు తమిళనాడుకు ప్రతిరోజూ 5 వేల క్యూసెక్కుల నీరు ఇవ్వాలని కర్ణాటకను యాజమాన్యం కోరింది. దీంతో కర్ణాటక ప్రభుత్వం వెంటనే సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించింది. కానీ విచారణకు నిరాకరించింది. రోజుకు 7200 క్యూసెక్కుల నీటిని విడుదల చేయాలంటూ తమిళనాడు చేసిన వాదనలను కూడా కోర్టు అంగీకరించలేదు.

కర్నాటక ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టులో బలమైన వాదనలు చేయలేదని అందుకే ఈ నిర్ణయం తీసుకుందని బీజేపీ, జేడీఎస్ ఆరోపిస్తున్నాయి. తమిళనాడుకు కావేరీ నీటిని ప్రభుత్వం విడుదల చేసిందని ప్రతిపక్షాలు ఆరోపించాయి. కర్ణాటక స్థానిక పత్రిక ప్రజావాణిలో వచ్చిన కథనం ప్రకారం.. నీటిని విడుదల చేయకుంటే కేంద్ర ప్రభుత్వం అన్ని రిజర్వాయర్లను జప్తు చేస్తుందని చెరుకు రైతుల ప్రతినిధులతో ముఖ్యమంత్రి సిద్ధరామయ్య అన్నారు. నీటిని విడుదల చేయకుంటే సుప్రీంకోర్టు ధిక్కార కేసులో ప్రభుత్వాన్ని రద్దు చేసే అవకాశం ఉందని రాశారు.

వివాదం ఇలా మొదలైంది..
19వ శతాబ్దంలో, మైసూర్ రాష్ట్రం కావేరిపై ఆనకట్ట నిర్మించి నీటిని ఆపడానికి ప్రణాళిక వేసింది. దీన్ని మద్రాసు ప్రెసిడెన్సీ వ్యతిరేకించింది. 1892లో తొలిసారిగా రెండు ప్రావిన్సుల మధ్య ఒప్పందం కుదిరింది. దీని తర్వాత 1924లో మరో ఒప్పందం కుదిరింది.అయితే కావేరిపై నిరంతరం ఆనకట్టలు కట్టడం ద్వారా కర్ణాటక నీటిపై పూర్తి నియంత్రణ సాధించింది. కర్ణాటకలో కావేరి మరియు దాని ఉపనదులపై కనీసం 4 ఆనకట్టలు నిర్మించబడ్డాయి. ఇందులో కృష్ణా సాగర్ డ్యామ్ ప్రముఖమైనది.

డ్యామ్‌లు, రిజర్వాయర్ల సాయంతో కర్ణాటక నీళ్లన్నీ తనకే సేకరిస్తోందని తమిళనాడు ఆరోపిస్తోంది. వానాకాలం తర్వాత ఈ జలాలను తమిళనాడుతో పాటు ఇతర రాష్ట్రాలకు విడుదల చేయకపోవడంతో తమిళనాడు ప్రజలకు వ్యవసాయం కష్టంగా మారింది. 1990లో కావేరి వివాదాన్ని పరిష్కరించేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం కావేరీ జల నిర్వహణ బోర్డును ఏర్పాటు చేసింది. 2018 నోటిఫికేషన్ ప్రకారం, నాలుగు రాష్ట్రాల అభిప్రాయాలను అందించడానికి అథారిటీలో ఒక ఛైర్మన్, ఇద్దరు పూర్తి సమయం సభ్యులు, ఇద్దరు పార్ట్ టైమ్ సభ్యులు, ఒక పూర్తి సమయం కార్యదర్శి, ఒక సభ్యుడు ఉంటారు. సెప్టెంబర్ 2021లో, సౌమిత్ర కుమార్ హల్ధర్ బోర్డు ఛైర్మన్‌గా నియమితులయ్యారు.

కావేరి నీటి కాలువలేమిటి?
1991 నుంచి 2007 వరకు నీటి పంపిణీకి ఫార్ములా లేదు. నీటి పంపిణీపై తమిళనాడు, కర్ణాటకల్లో అనేక హింసాత్మక ఘటనలు చోటుచేసుకున్నాయి. చివరకు 2007లో కావేరీ వాటర్ మేనేజ్‌మెంట్ అథారిటీ నీటి భాగస్వామ్యానికి ఫార్ములాను రూపొందించింది. దీని ప్రకారం తమిళనాడుకు సాధారణ సంవత్సరంలో 404.25 టీఎంసీల కావేరీ నీరు, కర్ణాటకకు 284.75 టీఎంసీలు, కేరళకు 30 టీఎంసీలు, పుదుచ్చేరికి 7 టీఎంసీలు అందుతాయి.

ఏ సంవత్సరంలోనైనా తీవ్ర నీటి కొరత ఏర్పడితే, అన్ని రాష్ట్రాల నుండి దామాషా కోతలు తీసుకుంటామని బోర్డు తెలిపింది. అయితే అప్పట్లో కర్ణాటక ఈ ఫార్ములాను అంగీకరించకపోవడంతో సుప్రీంకోర్టులో పిటిషన్‌ దాఖలు చేసింది. 2018లో కావేరీ నదీ జలాల వివాదంపై సుప్రీంకోర్టు చారిత్రాత్మక తీర్పునిచ్చింది. సుప్రీంకోర్టు తన ఫార్ములాలో పాక్షిక సవరణలు చేయడం ద్వారా అధికారాన్ని వినియోగించుకోవాలని నిర్ణయాన్ని ఇచ్చింది. నాలుగు రాష్ట్రాల్లో ఈ ఆదేశాలను అమలు చేసే బాధ్యత కోసం సీడబ్ల్యూఎంఏ, కావేరీ రెగ్యులేటరీ కమిటీని ఏర్పాటు చేయాలని కోర్టు ఆదేశించింది.

అప్పటి నుంచి ఏటా వానాకాలం తర్వాత నీటి పంపిణీ పనులను అధికార యంత్రాంగం చేపడుతోంది. కావేరి వివాదానికి సంబంధించి ఏ రాష్ట్రంలోని ఏ సంస్థ అయినా నీటిని వాడుకుంటే, ఆ రాష్ట్ర కోటాలో మాత్రమే లెక్కించబడుతుంది. అదే సమయంలో పంపిణీ నిర్వహణ ఖర్చులను కూడా నాలుగు రాష్ట్రాలు భరించాల్సి ఉంటుంది. ఖర్చులో 15 శాతం కేరళ, 40-40 శాతం కర్ణాటక-తమిళనాడు, 5 శాతం పుదుచ్చేరి భరించాలి. కేంద్రం దాని పర్యవేక్షణ సంస్థగా ఉంటుంది.

కావేరీ వాటర్ అథారిటీ ఫార్ములాలో కూడా ఒక రాష్ట్రం ఒక నెలలో నీటిని తీసుకోకూడదనుకుంటే, అప్పిలేట్ అథారిటీతో మాట్లాడి అదే సంవత్సరం మరో నెలలో తన వాటా నీటిని డ్రా చేసుకోవచ్చు. ఫార్ములాలో జూన్ 1 నుండి మే 31 వరకు నీటి సంవత్సరంగా పరిగణించబడుతుంది. దీన్ని బట్టి జూన్ తర్వాతే కావేరి వివాదం మొదలవుతుందని నిపుణులు చెబుతున్నారు.

కావేరి వివాదాన్ని ఎందుకు పరిష్కరించలేదు?
కర్ణాటకలో కూడా నీటి కొరత – కావేరీ జలాల భాగస్వామ్య సూత్రంలో తమిళనాడుకు ఎక్కువ నీరు ఇవ్వగా, కర్ణాటకకు తక్కువ ఇచ్చారు. ఈ నది తమ ప్రాంతం నుంచే పుట్టిందని, అందుకే ఎక్కువ నీరు రావాలని కర్ణాటక ప్రజలు అంటున్నారు. ఈ ఏడాది ఆగస్టు తర్వాత వివాదం మొదలైంది. సగటు వర్షపాతం కంటే తక్కువ వర్షపాతం కారణంగా కర్ణాటక, తమిళనాడు రాష్ట్రాలు నీటి కొరతను ఎదుర్కొన్నాయి. కర్ణాటకకు 106 టీఎంసీల నీరు అవసరమని, ఇందులో సాగునీటికి 70 టీఎంసీలు, తాగునీటికి 30 టీఎంసీలు, పరిశ్రమలకు 3 టీఎంసీలు అవసరమని ముఖ్యమంత్రి సిద్ధరామయ్య చెప్పారని ప్రజావాణి పత్రిక పేర్కొంది.

సిద్ధరామయ్య ప్రకారం కర్ణాటకలో ప్రస్తుతం 50 టీఎంసీల నీరు మాత్రమే ఉంది. దీన్ని తమిళనాడుకు ఇస్తే కర్ణాటకలో కలకలం రేగుతుంది. కాగా, దీనిపై జగ్గీ వాసుదేవ్ కూడా ఓ పోస్ట్ చేశారు. కావేరిలో నీటి కొరత ఉందని, అందుకే రెండు రాష్ట్రాలు దీనిపై గొడవ పడవద్దని వాసుదేవ్ అన్నారు. డెక్కన్ హెరాల్డ్ కథనం ప్రకారం.. ఈసారి సక్రమంగా వర్షాలు కురవకపోవడంతో ఖరీఫ్ పంటలు దెబ్బతిన్నాయి. ఈసారి 88 లక్షల హెక్టార్లలో మొక్కలు నాటాలని ప్రభుత్వం లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నప్పటికీ అది నెరవేరలేదు. ఈ ఏడాది కర్ణాటకలో 66 లక్షల హెక్టార్లలో మాత్రమే సాగు చేశారు. గతేడాది కంటే 7 లక్షల హెక్టార్లు తక్కువ.

కర్ణాటక, తమిళనాడు రాజకీయాలు కూడా కారణం – కావేరి వివాదం పూర్తిగా పరిష్కారం కాకపోవడానికి కర్ణాటక రాజకీయాలు కూడా ప్రధాన కారణం. తొలుత కర్ణాటక ప్రభుత్వం తమిళనాడుకు నీళ్లివ్వడానికి అంగీకరించగా, ప్రతిపక్షాలు దాన్ని సమస్యగా మార్చడంతో వెంటనే ప్రభుత్వం తన చర్యను ఉపసంహరించుకుంది. కావేరి నది కర్ణాటకలోని హాసన్, మాండ్య మరియు చామరాజనగర్ నియోజకవర్గాలతో సహా మొత్తం 11 లోక్‌సభ నియోజకవర్గాలను ప్రభావితం చేస్తుంది. కావేరి వివాదంలో బీజేపీ మొదట మాండ్య నుంచే నిరసన హెచ్చరికలు జారీ చేసింది.

గత ఎన్నికల్లో ఈ 11 స్థానాల్లో జేడీఎస్ 1, బీజేపీ 10 స్థానాల్లో గెలుపొందగా, అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ ఒక్కటి కూడా గెలవలేదు. తమిళనాడులోని 18 లోక్‌సభ నియోజకవర్గాలతో కావేరి నది అనుసంధానం చేయబడింది. గత ఎన్నికల్లో ఇక్కడ యూపీఏ క్లీన్ స్వీప్ చేసింది. కేరళలోని 3 లోక్‌సభ స్థానాలు మరియు పుదుచ్చేరిలోని 1 లోక్‌సభ స్థానంపై కూడా కావేరి ప్రభావం ఉంటుంది. సీనియర్ జర్నలిస్ట్ గార్గి పర్సాయ్ దక్కన్ ప్రకారం, ఈ అంశం బిజెపికి కూడా చాలా సున్నితమైనది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *