అమెజాన్ డాల్ఫిన్స్: అమెజాన్ అడవుల్లో 100కు పైగా డాల్ఫిన్లు చనిపోయాయి, శాస్త్రవేత్తలు ఆందోళన చెందుతున్నారు

ఏడాది పొడవునా వర్షాలు కురిసే ఈ ప్రాంతం.. ప్రపంచానికి 20 శాతానికి పైగా ఆక్సిజన్ అందించే అమెజాన్ అడవులు ఎండిపోతున్నాయి. ఇది పర్వత పాదాలలో నివసించే అనేక రకాల అరుదైన జాతులకు మరణశాసనంగా మారుతోంది. వర్షాలు తగ్గుముఖం పట్టడం, వేడిమి పెరగడం వల్ల అరుదైన జీవులు మృత్యువాత పడుతున్నాయి.

అమెజాన్ డాల్ఫిన్స్: అమెజాన్ అడవుల్లో 100కు పైగా డాల్ఫిన్లు చనిపోయాయి, శాస్త్రవేత్తలు ఆందోళన చెందుతున్నారు

బ్రెజిల్‌లో అమెజాన్ డాల్ఫిన్స్

బ్రెజిల్‌లోని అమెజాన్ డాల్ఫిన్‌లు: ప్రపంచంలోని 20 శాతం ఆక్సిజన్‌ను ఇచ్చే ప్రాంతం, పచ్చని ప్రకృతి, వింత జీవులు నివసించే ప్రదేశం మరియు అన్ని జీవులకు జీవనరేఖ, అమెజాన్ ప్రపంచంలోనే అత్యంత అద్భుతమైన అడవి. అమెజాన్ అడవులు తొమ్మిది దేశాలలో విస్తరించి ఉన్న అపారమైన అరుదైన మరియు అద్భుతమైన వృక్షజాలానికి నిలయం. ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద అటవీ ప్రాంతం అమెజాన్ రెయిన్‌ఫారెస్ట్. ఈ అడవులు దక్షిణ అమెరికాలోని తొమ్మిది దేశాలలో విస్తరించి ఉన్నాయి. అమెజాన్ ప్రపంచంలోని ఊపిరితిత్తులుగా అభివర్ణించబడింది. ఎందుకంటే ప్రపంచంలోని ఆక్సిజన్‌లో 20 శాతం ఈ అడవుల నుంచే లభిస్తోంది. చిత్తడి నేల లక్షల చదరపు కిలోమీటర్ల మేర విస్తరించి ఉంది.

ఏడాది పొడవునా వర్షాలు కురుస్తున్న ఈ ప్రాంతం పచ్చని ప్రకృతికి నిదర్శనం. అలాంటి అమెజాన్ అడవుల్లో వేల జాతుల జంతువులు నివసిస్తాయి. ఇది అనేక అరుదైన మరియు అద్భుతమైన జీవులకు నిలయం. అలాంటి అమెజాన్ అడవులు డాల్ఫిన్‌లకు మృత్యుశకటంగా మారాయి. 100కు పైగా డాల్ఫిన్లు చనిపోయాయి. అమెజాన్ అడవుల్లో ఉష్ణోగ్రతలు పెరగడమే ఇందుకు కారణమని శాస్త్రవేత్తలు తెలిపారు. నీటి ఉష్ణోగ్రతలు పెరగడంతో ఏడు రోజులుగా డాల్ఫిన్ల మృత్యుఘోష వినిపిస్తోంది. 100కు పైగా డాల్ఫిన్లు చనిపోయాయి. బ్రెజిల్‌లో విస్తరించి ఉన్న అమెజాన్ మైదానాల్లో ఉష్ణోగ్రత 100 నుండి 102 ఫారెన్‌హీట్‌గా నమోదైంది.

Birds Strange Nest : ఆ పక్షి గూళ్లకు 200 ఏళ్ల చరిత్ర ఉంది, ఆ ఊరిలో ఆ ఇల్లు ఎందుకు ఇష్టం..?

అమెజాన్ అడవులు బ్రెజిల్‌లో 60 శాతం విస్తరించి ఉన్నాయి. ఈ అడవుల్లో పెరుగుతున్న ఉష్ణోగ్రతల కారణంగా డాల్ఫిన్లు చనిపోతున్నాయి. ఇక్కడ ఉష్ణోగ్రతలు సాధారణంగా 25 డిగ్రీలు ఉంటాయి. సగటు ఉష్ణోగ్రత 20 నుండి 25 డిగ్రీల వరకు ఉంటుంది. రికార్డు స్థాయిలో ఉష్ణోగ్రతలు నమోదవడంతో కొద్దిరోజులుగా 39 డిగ్రీలకు పైగా ఉష్ణోగ్రతలు నమోదవుతున్నాయి. ఉష్ణోగ్రతలు 100 నుండి 102 డిగ్రీల ఫారెన్‌హీట్ వరకు ఉంటాయి. ఇది అనేక జాతులకు మరణ శిక్షగా మారింది. ముఖ్యంగా డాల్ఫిన్లు పెద్ద ఎత్తున చనిపోతున్నాయి. వారం రోజుల్లోనే వందకు పైగా డాల్ఫిన్లు మృతి చెందడం కలకలం రేపింది.

ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద జలమార్గం అమెజాన్ నది. ఈ నదులలో అనేక జలచరాలు నివసిస్తాయి. వీటిలో డాల్ఫిన్లు ఉన్నాయి. అమెజాన్ నది ఒడ్డున ఉన్న టెఫాలో సరస్సులో డాల్ఫిన్‌ల మృతదేహాలు కొట్టుకుపోతున్నాయి. బ్రెజిల్ ప్రభుత్వం విచారణకు ఆదేశించింది. ఇందుకోసం మామిరువా ఇన్‌స్టిట్యూట్‌కు చెందిన శాస్త్రవేత్తల బృందాన్ని ఏర్పాటు చేశారు. 100కు పైగా డాల్ఫిన్‌లు చనిపోవడానికి వాతావరణ మార్పులే కారణమని శాస్త్రవేత్తల బృందం తేల్చింది. గతంలో ఎన్నడూ లేనివిధంగా అత్యధిక ఉష్ణోగ్రతలు నమోదవుతుండడంతో కరువు ఏర్పడే ప్రమాదం ఉందని అంచనా వేస్తున్నారు.

దీంతో మిగిలిన డాల్ఫిన్ల రక్షణకు బ్రెజిల్ ప్రభుత్వం యుద్ధ ప్రాతిపదికన చర్యలు చేపట్టింది. తక్కువ వర్షపాతం కారణంగా అమెజాన్ నది ఒడ్డు ఎక్కువగా ఎండిపోయిందని శాస్త్రవేత్తల బృందం నిర్ధారించింది. దీంతో ఆయా ప్రాంతాల్లో కొన్ని అరుదైన మొక్కలు కూడా ఎండిపోతున్నాయి. ఇదే పరిస్థితి కొనసాగితే మరింత నష్టం వాటిల్లుతుందని మామిరువా ఇనిస్టిట్యూట్ పరిశోధకుడు ఆండ్రీ క్యోల్హో అభిప్రాయపడ్డారు. ఈ వర్షాభావ పరిస్థితుల కారణంగా బ్రెజిల్‌లోని అమెజాన్ ప్రాంతంలో కరువు ఛాయలు అలుముకున్నాయి. అంతేకాదు రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 59 మున్సిపాలిటీల్లో తీవ్ర నీటి కొరత ఏర్పడింది. ఈ పరిస్థితి నదిపై నీటి రవాణాతో పాటు చేపల వేట వంటి కార్యకలాపాలను తీవ్రంగా ప్రభావితం చేసింది. ఈ పరిస్థితులు అమెజాన్ ఆర్థిక వ్యవస్థపై కూడా పడే అవకాశం ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది.

కేరళ హైకోర్టు : పాపకు పేరు పెట్టేందుకు కోర్టుకు వెళ్లిన భార్యాభర్తలు.. ఆ చిన్నారికి జడ్జి పేరు పెట్టారు

కాగా అమెజాన్ అడవులు తొమ్మిది దేశాల సరిహద్దుల్లో విస్తరించి ఉన్నాయి. బ్రెజిల్, బొలీవియా, పెరూ, ఈక్వెడార్, కొలంబియా, వెనిజులా, గయానా, సురినామ్, ఫ్రెంచ్ గయానా. ఈ అడవిలో 60 శాతం బ్రెజిల్‌లో ఉంది. పెరూలో 13 శాతం మరియు కొలంబియాలో 10 శాతం విస్తరించింది. ప్రపంచంలోని ఆక్సిజన్‌లో 20 నుంచి 30 శాతం ఈ అడవుల నుంచే అందుతున్నాయని శాస్త్రవేత్తలు చెబుతున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *