రాజధాని రైతుల వేతనాలు నిలిపివేత – వడ్డీలు చెల్లిస్తారా?

రాజధాని నిర్మాణానికి తొమ్మిదేళ్ల క్రితం భూములిచ్చిన రైతులకు జగన్ రెడ్డి ప్రభుత్వం ఏడాదికి ఇచ్చే కౌలు కూడా ఇవ్వడం లేదు. అన్ని ఒప్పందాలు ఉల్లంఘించబడ్డాయి. ఆఖరికి అద్దె కూడా ఇవ్వలేదు. 2016 నుంచి 2019 వరకు వార్షిక కౌలు ఏప్రిల్‌-మే మధ్య రైతుల ఖాతాల్లో జమ చేశారు. వైసీపీ ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత ఏటా అద్దె వసూలు చేయలేదు. న్యాయమూర్తికి కోపం వస్తుందని తెలిసినప్పుడు కోర్టును ఆశ్రయించే వారు మాత్రమే చెల్లిస్తారు. మిగిలిన వారికి ఇవ్వడం లేదు.

రాజధాని నిర్మాణం కోసం 2015లో సీఆర్‌డీఏకు భూమిని అప్పగించిన 22,736 మంది రైతులకు పదేళ్లపాటు ఏటా పది శాతం పెంచేందుకు అప్పటి టీడీపీ ప్రభుత్వం కౌలు సాయం ప్రకటించింది. మెట్ట భూములకు ఎకరాకు రూ.30 వేలు, మూడు పంటలు పండే జరీబు భూముల రైతులకు ఎకరాకు రూ.50 వేలు కౌలును అప్పటి టీడీపీ ప్రభుత్వం నిర్ధారించింది. ఏటా పది శాతం పెంచి రైతుల ఖాతాల్లో జమ చేయాలని గత ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. ఈ ఒప్పందాన్ని ప్రభుత్వం ఉల్లంఘించింది.

2021 నుంచి కోర్టులో పిటిషన్ వేసిన వారికి మాత్రమే కౌలు రైతులకు అందజేస్తున్నారు. ఈ ఏడాది మే నెలలో రావాల్సిన కౌలు రైతుల ఖాతాల్లో జమ కాలేదు. గత రెండేళ్లుగా అసైన్డ్ రైతులకు కౌలు పరిహారం కూడా నిలిచిపోయింది. 29 గ్రామాల్లో మూడు వేల మంది అసైన్డ్ రైతులు ఉన్నారు. వారి భూములను కూడా రాజధానికి తీసుకున్నారు. అసైన్డ్ భూముల బదలాయింపులో జరిగిన అవకతవకలపై సీఐడీ అధికారులు విచారణ చేపట్టారు. ఈ విచారణ పెండింగ్‌లో ఉండగా, 3,000 మంది అసైన్డ్ రైతులకు కౌలు పరిహారం నిలిపివేయబడింది. ఏదైనా భూమి వివాదంలో ఉంటే ఆ భూమికి పరిహారం నిలిపి వేయాలని, అందరి కోసం అడ్డుకోవడం తగదని గత రెండేళ్లుగా రైతులు ధర్నాలు చేస్తున్నా ప్రభుత్వం పట్టించుకోవడం లేదు.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *