గ్రహశకలం: గమ్యం లేని భారీ గ్రహశకలం.. భూమి వైపు దూసుకుపోతోందని నాసా.. కానీ!!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-03T18:07:28+05:30 IST

అంతరిక్షంలో చాలా గ్రహశకలాలు కదులుతున్నాయి. అయితే.. తమదైన గమ్యస్థానంలో పరిమిత వేగంతో ప్రయాణిస్తాయి. కానీ.. వీటికి భిన్నంగా విశాలమైన గ్రహశకలం లక్ష్యం లేకుండా తిరుగుతోంది..

గ్రహశకలం: గమ్యం లేని భారీ గ్రహశకలం.. భూమి వైపు దూసుకుపోతోందని నాసా.. కానీ!!

అంతరిక్షంలో చాలా గ్రహశకలాలు కదులుతున్నాయి. అయితే.. తమదైన గమ్యస్థానంలో పరిమిత వేగంతో ప్రయాణిస్తాయి. కానీ… వీటికి భిన్నంగా ఓ పెద్ద గ్రహశకలం లక్ష్యం లేకుండా తిరుగుతున్నట్లు శాస్త్రవేత్తలు గుర్తించారు. నాసా డేటా ప్రకారం, విమానం పరిమాణంలో ఉన్న ఈ భాగం గంటకు 30,564 కిలోమీటర్ల వేగంతో ప్రయాణిస్తోంది. ఇది బుధవారం భూమిని 4.8 మిలియన్ కిలోమీటర్ల దూరంలో దాటుతుందని శాస్త్రవేత్తలు తెలిపారు. అంటే.. గ్రహానికి దగ్గరగా వచ్చినా దీని వల్ల ఎలాంటి ప్రమాదం ఉండదని సూచిస్తున్నారు. ఇది భూమికి సమీపంలో ఉన్న ‘అపోలో’ అనే ఆస్టరాయిడ్ గ్రూపుకు చెందినది.

ఇంతలో, స్థిరమైన మార్గం లేదా గమ్యం లేకుండా అంతరిక్షంలో ప్రయాణించే శకలాలు ‘కాస్మిక్ నోమాడ్స్’ అని పిలువబడతాయి. గురుత్వాకర్షణ శక్తి వల్ల అవి ఖగోళ వస్తువులు మరియు గ్రహాలకు దగ్గరగా వస్తాయి. ఇలాంటి వాటి వల్ల భూగోళానికి పెను ప్రమాదం పొంచి ఉందని గ్రహించిన నాసా వంటి అంతరిక్ష పరిశోధన సంస్థలు ఈ ‘విశ్వ సంచార జాతుల’పై నిఘా ఉంచేందుకు కొన్ని ప్రత్యేక కార్యక్రమాలను రూపొందించాయి. ఈ క్రమంలోనే భూమికి అత్యంత సమీపంలో ఉన్న గ్రహశకలాల జాబితాను నాసా సిద్ధం చేసింది. ఆ జాబితాలో ఒకటైన 2023 SN6 అనే గ్రహశకలం… మన గ్రహం వైపు దూసుకుపోతోంది. అయితే ఇది ప్రమాదకరమైన వస్తువు కాదని స్పేస్ ఏజెన్సీకి చెందిన సెంటర్ ఫర్ న్యూ ఎర్త్ ఆబ్జెక్ట్స్ స్టడీస్ (సీఎన్ డబ్ల్యూఓఎస్) స్పష్టం చేసింది.

మరోవైపు, 2022లో, భూమి వైపు వేగంగా దూసుకుపోతున్న గ్రహశకలాన్ని దారి మళ్లించేందుకు నాసా ప్రత్యేక మిషన్‌ను ప్రారంభించింది. ఈ మిషన్‌కు డబుల్ ఆస్టరాయిడ్ రీడైరెక్షన్ (DART) అని పేరు పెట్టారు. మొదటి దశలో భాగంగా సెప్టెంబర్ 26, 2022న నాసా శాస్త్రవేత్తలు పంపిన వ్యోమనౌక డైమోర్ఫోస్ అనే గ్రహశకలాన్ని ఢీకొట్టింది. క్యూబ్ ఆకారపు వెండింగ్ మెషీన్ పరిమాణంలో ఉన్న ఈ అంతరిక్ష నౌక భూమికి 11 మిలియన్ కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉన్న ఫుట్‌బాల్ స్టేడియం పరిమాణంలో ఉన్న గ్రహశకలం ఢీకొట్టింది. ఈ మిషన్ విజయవంతమైంది మరియు మన గ్రహం రక్షించబడింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-03T18:07:28+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *