హార్ట్ బీట్: గుండె నిమిషానికి 1,511 సార్లు కొట్టుకునే జీవి ఎవరో తెలుసా?

ఆరోగ్యకరమైన మనిషి గుండె నిమిషానికి 60 నుండి 100 సార్లు కొట్టుకుంటుంది. ప్రమాదంలో ఉన్నట్లుగా గుండె చప్పుడు పెరిగింది. కానీ జంతువు గుండె నిమిషానికి 1500 సార్లు కంటే ఎక్కువ కొట్టుకుంటుంది.

హార్ట్ బీట్: గుండె నిమిషానికి 1,511 సార్లు కొట్టుకునే జీవి ఎవరో తెలుసా?

ఎట్రుస్కాన్ ష్రూ

ఎట్రుస్కాన్ ష్రూ హార్ట్ బీట్: ఆరోగ్యకరమైన మానవ గుండె నిమిషానికి 60 నుండి 100 సార్లు కొట్టుకుంటుంది. ప్రమాదంలో ఉన్నట్లుగా గుండె చప్పుడు పెరిగింది. అదే గొర్రెలు, మేకల కోసం జంతువులను 70 నుంచి 80 సార్లు కొడుతున్నారు. ఒక ఆవు లేదా ఎద్దు 48 నుండి 84 సార్లు కొడుతుంది. నీలి తిమింగలం గుండె 33 సార్లు మాత్రమే కొట్టుకుంటుంది. ఈ భారీ జంతువు ఒక్కసారి ఊపిరి పీల్చుకోవడానికి 1.8 సెకన్లు పడుతుంది.

ఇంత భారీ శరీరం ఉన్న ఈ జంతువు గుండె వేగం ఇలా ఉంటే ప్రపంచంలోనే అతి చిన్న ప్రాణి గుండె నిమిషానికి 1500 సార్లు కంటే ఎక్కువ కొట్టుకుంటుంది. బుల్లి జీవి ఎలుక జాతికి చెందినది. పేరు ‘ఎట్రుస్కాన్ ష్రూ’. ఇది ప్రపంచంలోనే అతి చిన్న క్షీరదం.

స్టోన్‌మ్యాన్ విల్లీ: 128 ఏళ్ల వృద్ధుడు ఇప్పుడు దహనం చేయబడ్డాడు, శరీరం ఇంకా తాకబడలేదు

ప్రపంచంలోని అతి చిన్న క్షీరదాలలో ఒకటైన ఎట్రుస్కాన్ ష్రూ గుండె నిమిషానికి 1,511 సార్లు కొట్టుకుంటుంది. అంటే సెకనుకు 25 సార్లు కొట్టుకుంటుంది. ఈ చిన్న జీవి ఆహారంలో దాని బరువు కంటే 1.5 రెట్లు తింటుంది. అందుకే నిరంతరం ఆహారం కోసం వెతుకుతూ ఉంటుంది. అద్భుతమైన జీర్ణవ్యవస్థ కలిగిన ఈ జీవి ఏది తిన్నా అది జీర్ణమవుతుంది. బహుశా అందుకే ఆహారంలో దాని బరువు కంటే 1.5 రెట్లు తింటుంది. అంతేకాకుండా, ఈ చిన్న జీవి తనంతట అదే పరిమాణంలో ఉన్న జీవులను వేటాడి తినగలదు.

చాలా చురుకైన జీవి. దాని వేటలో కూడా ఇది చాలా వేగంగా కదులుతుంది. ఇది అడవులు, పొదలు మరియు గడ్డిలో ఆహారం కోసం శోధిస్తుంది. దాని పాదాలు దానికి అనుగుణంగా అమర్చబడి ఉంటాయి. ఈ ఎట్రుస్కాన్ ష్రూ సోరిసిడే కుటుంబానికి చెందినది మరియు దక్షిణ ఐరోపా మరియు ఆసియాలో కనిపిస్తుంది. దీని పొడవు మూడు నుండి నాలుగు సెంటీమీటర్లు మాత్రమే.

ఈ చిన్న జీవికి అద్భుతమైన వాసన ఉంటుంది. వాసన ద్వారా ఆహారాన్ని కనుగొంటుంది. బల్లులు, కప్పలు, బీటిల్స్, గొంగళి పురుగులు, సాలెపురుగులు, వానపాములు, చీమలు, నత్తలు, స్లగ్‌లు మరియు మిడతలను తింటాయి. ఈ జీవులు మానవ నివాసంలో ఉంటే ఆహారం కోసం ఇళ్లలోకి కూడా ప్రవేశిస్తాయి. ఈ జాతులలో కొన్ని ఇళ్ల గోడలలో నివసిస్తాయి. వారు భవనాలలో తమ నివాసాలను నిర్మించుకుంటారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *