కేసీఆర్ చిరకాల డిమాండ్లన్నీ నెరవేర్చిన మోడీ!

తెలంగాణ ఎన్నికలకు షెడ్యూల్ వస్తున్న తరుణంలో కేంద్ర కేబినెట్ సమావేశం జరిగింది. తెలంగాణ కోసమే ప్రత్యేకంగా చేశామన్నట్లుగా నిర్ణయాలు తీసుకున్నారు. పసుపు బోర్డు ఏర్పాటును ముందుగా బహిరంగంగానే ప్రకటించారు. తాజాగా మంత్రివర్గ సమావేశంలో నిర్ణయం తీసుకున్నారు. గిరిజన విశ్వవిద్యాలయానికి కూడా. విభజన చట్టంలో భాగంగా ఏర్పాటు చేసే గిరిజన వర్సిటీకి పదేళ్ల చివరి నెలల్లో మంత్రివర్గంలో నిర్ణయం తీసుకున్నారు.

అంతే.. కేసీఆర్ డిమాండ్ చేస్తున్న మరో కీలక అంశంపై కూడా నిర్ణయం తీసుకున్నారు. అదే కృష్ణా జలాల్లో నీటి వాటాను పంపిణీ చేసేందుకు కృష్ణా ట్రిబ్యునల్‌ను ఏర్పాటు చేశారు. కృష్ణా జలాల్లో సమైక్య రాష్ట్రానికి 811 టీఎంసీల నీటి హక్కు ఉంది. విభజన తర్వాత కృష్ణా రివర్ మేనేజ్‌మెంట్ బోర్డు ఏర్పాటైంది. రెండు రాష్ట్రాల మధ్య నీటి వాటాను బోర్డు తేలుతుంది. టీడీపీ హయాంలో జరిగిన తొలి సమావేశంలో ఏపీకి 512 టీఎంసీలు, తెలంగాణకు 299 టీఎంసీలకు ఒప్పందం కుదిరింది. అన్ని అంశాలను పరిశీలించిన తర్వాతే ఖరారు చేశారు. తెలంగాణ కూడా అంగీకరించింది. అయితే అది తాత్కాలిక కేటాయింపు అని, సీఎంగా బాధ్యతలు చేపట్టిన తర్వాత తమకు సగం వాటా దక్కాలని జగన్ వాదించడం మొదలుపెట్టారు.

ఈ సమస్యను పరిష్కరించాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు. గతంలో తీర్పులు వెలువడే సమయానికి తెలంగాణ రాష్ట్రం లేనందున, తెలంగాణ కేసును విచారించేందుకు కొత్త ట్రిబ్యునల్‌ను ఏర్పాటు చేయాలని తెలంగాణ వాదించింది. ఇందుకోసం కొత్త ట్రిబ్యునల్‌ను ఏర్పాటు చేయాలని తెలంగాణ ప్రభుత్వం 2014లో కేంద్రానికి లేఖ రాసింది. లేనిపక్షంలో ప్రస్తుత ట్రిబ్యునల్‌ కొత్త నీటి పంపకాలు ఏర్పాటు చేయాలని డిమాండ్‌ చేసింది. ఇప్పుడు కేంద్రం డిమాండ్‌ను అంగీకరించి కొత్త ట్రిబ్యునల్‌ను ఏర్పాటు చేసింది. దిగువ రాష్ట్రమైన ఏపీ ఇప్పటికే ముంపునకు గురై ఎగువ రాష్ట్రాలు ప్రవాహాన్ని తట్టుకోలేకపోతున్నాయి.

శ్రీశైలం నుంచి నీటిని తరలించేందుకు అత్యల్పంగా పాలమూరు – రంగారెడ్డి ప్రాజెక్టును కూడా కేసీఆర్ ప్రారంభించారు. ఇప్పుడు ట్రిబ్యునల్‌లో తెలంగాణ వాదనకు కట్టుబడి ఉంటే… ఏపీలోని కృష్ణా డెల్టా.. ముఖ్యంగా రాయలసీమ ఎడారిగా మారే ప్రమాదం ఉంది.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ కేసీఆర్ చిరకాల డిమాండ్లన్నీ నెరవేర్చిన మోడీ! మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *