హాకీలో గోల్డెన్ గ్లోరీ హాకీలో గోల్డెన్ గ్లోరీ

భారత్ నాలుగోసారి టైటిల్ గెలుచుకుంది

ఆర్చరీలో రజతం, కాంస్యం

ఆసియా క్రీడలు

రెజ్లర్ల కాంస్య పతకం

షట్లర్ ప్రణయ్‌కి తొలి పతకం

ఆర్చరీలో ధీరజ్ జట్టుకు రజతం

సెపక్టక్రా వద్ద చారిత్రక కాంస్యం

Golden glory in hockey

హర్మన్‌ప్రీత్ సింగ్ సారథ్యంలోని భారత పురుషుల హాకీ జట్టు పుంజుకునే దిశగా అడుగులు వేస్తోంది.. తొమ్మిదేళ్ల తర్వాత ఈ క్రీడలో మనోళ్లు గ్రీన్‌ మెడల్‌ కైవసం చేసుకున్నారు.. అంతేకాదు పారిస్‌ ఒలింపిక్స్‌ బెర్త్‌ కూడా కైవసం చేసుకున్నారు.

పతకాలు సాధించి..ఏషియాడ్‌లో ముగ్గురు రెజ్లర్లు కాంస్యం, షట్లర్ ప్రణయ్

తొలిసారిగా బ్రిడ్జిలో పురుషుల జట్టు రజతం సాధించగా, సెపెక్‌టాక్రాలో మహిళల జట్టు కాంస్యంతో చరిత్ర సృష్టించగా.. కాకపోతే 95 పతకాలతో (22 స్వర్ణాలు, 34 రజతాలు, 39 కాంస్యాలు) నాలుగో స్థానంలో ఉన్న భారత్‌. శుక్రవారం నాటి పోటీ ముగిసి, పతకాల్లో రికార్డు సెంచరీకి చేరువలో ఉంది.

హాంగ్జౌ: భారత పురుషుల జట్టు ఆసియాలోనే కాకుండా ప్రపంచ హాకీలో కూడా గత వైభవం దిశగా దూసుకుపోతోంది. ఈ ఈవెంట్‌లో ఆమె ప్రతిష్టాత్మక ఆసియా క్రీడల్లో ఛాంపియన్‌గా నిలిచింది. శుక్రవారం ఏకపక్షంగా జరిగిన ఫైనల్లో భారత్ 5-1తో డిఫెండింగ్ ఛాంపియన్ జపాన్‌ను చిత్తు చేసి పసుపు పతకాన్ని కైవసం చేసుకుంది. కెప్టెన్ హర్మన్‌ప్రీత్ సింగ్ (32, 59) రెండు గోల్స్‌తో జట్టును ముందుకు తీసుకెళ్లగా, అమిత్ రోహిదాస్ (36), మన్‌ప్రీత్ సింగ్ (25), అభిషేక్ (48) తమ సత్తా చాటారు. జపాన్ తరఫున సరెనా తనకా (51) ఏకైక గోల్‌ చేసింది. 2014 ఇంచియాన్ ఏషియాడ్ తర్వాత మనోలు మళ్లీ బంగారు పతకం సాధించారు. గత జకార్తా ఆసియా క్రీడల్లో భారత్ కాంస్యంతో సరిపెట్టుకుంది. ఇక..ఈసారి విజేతగా నిలవడంతో పాటు వచ్చే ఏడాది జరిగే పారిస్ ఒలింపిక్స్‌కు హర్మన్‌ప్రీత్ సింగ్ సేన అర్హత సాధించింది. భారత్ 1966 మరియు 1998లో (రెండు సార్లు బ్యాంకాక్‌లో) ఇంచియాన్‌తో కలిసి ఆసియా క్రీడల టైటిళ్లను గెలుచుకుంది. దక్షిణ కొరియా పురుషుల జట్టు ఈసారి ఆతిథ్య చైనాను 2-1తో ఓడించి కాంస్య పతకాన్ని కైవసం చేసుకుంది.

ఆర్చరీలో 13 ఏళ్ల తర్వాత..

ఆర్చరీ రికర్వ్ విభాగంలో 13 ఏళ్ల నిరీక్షణకు తెరపడి పురుషులు, మహిళల జట్లు రజతం, కాంస్య పతకాలను కైవసం చేసుకున్నాయి. కాంస్య పతక పోరులో ఐదో సీడ్ భారత త్రయం అంకితా భకత్, సిమ్రంజీత్ కౌర్, భజన్ కౌర్ 6-2తో వియత్నాంపై విజయం సాధించారు. అంతకుముందు క్వార్టర్స్‌లో జపాన్‌ను 6-2తో ఓడించిన మన మహిళలు సెమీస్‌లో టోక్యో ఒలింపిక్ ఛాంపియన్ దక్షిణ కొరియా చేతిలో 2-6 తేడాతో ఓడిపోయారు. తెలుగు ఆర్చర్ బొమ్మదేవర ధీరజ్, అతాను దాస్, తుషార్ షెల్కేలతో కూడిన జట్టు స్వర్ణ పతక పోరులో 1-5తో ఒలింపిక్ ఛాంపియన్ కొరియా చేతిలో ఓడి రజత పతకానికి పరిమితమైంది. అంతకుముందు, పురుషుల జట్టు సెమీస్‌లో బంగ్లాదేశ్‌పై 4-2తో సునాయాసంగా గెలిచింది మరియు క్వార్టర్స్‌లో మంగోలియాపై 5-4 తేడాతో విజయం సాధించాల్సి వచ్చింది. కాగా, ఈ రెండు విభాగాల్లో భారత్ చివరిసారిగా 2010 ఆసియా క్రీడల్లో పతకాలు సాధించింది.

వంతెనలో వెండితో సరి..

సందీప్ తక్రాల్, జాగి శివదాస్ని, రాజు తోలానీ మరియు అజయ్ ప్రభాకర్ ఖరేలతో కూడిన భారత పురుషుల జట్టు హాంకాంగ్‌తో జరిగిన బ్రిడ్జ్ ఫైనల్‌లో 152-238.1 స్కోరుతో ఓడి రజత పతకంతో సంతృప్తి చెందింది.

సెపక్టక్రా వద్ద చారిత్రక కాంస్యం

ఆసియా క్రీడల్లో మహిళల సెపక్తక్రలో భారత్‌కు చారిత్రాత్మకమైన కాంస్య పతకాన్ని కైవసం చేసుకుంది. మేపక్ దేవి, ఓయనమ్ దేవి, ఖుష్బూ, ఎలంగమ్ ప్రియాదేవి మరియు ఎలంగమ్ లీరెమ్‌తోంబి దేవిలతో కూడిన రెగు జట్టు సెమీఫైనల్స్‌లో 10-21, 13-21 స్కోరుతో పటిష్టమైన థాయ్‌లాండ్ చేతిలో ఓడిపోయింది. మూడో స్థానంలో నిలిచింది.

తొలిసారి ప్రణయ్..

పురుషుల బ్యాడ్మింటన్‌ సింగిల్స్‌లో ఏస్‌ షట్లర్‌ హెచ్‌ఎస్‌ ప్రణయ్‌ కాంస్య పతకంతో నిష్క్రమించాడు. చైనాకు చెందిన ఆల్ ఇంగ్లండ్ సింగిల్స్ ఛాంపియన్ లీ షి ఫెంగ్‌తో జరిగిన సెమీఫైనల్లో ప్రణయ్ 16-21, 9-21 స్కోరుతో ఓడి మూడో స్థానంతో సరిపెట్టుకున్నాడు. కానీ ఆసియాడ్‌లో ప్రణయ్‌కి ఇదే తొలి పతకం. 41 ఏళ్ల తర్వాత భారత్ ఈ విభాగంలో పతకం సాధించడం గమనార్హం.

నేడు ‘శతాబ్దం’ ఖాయమైంది

ఆసియా క్రీడల్లో భారత్ 100 పతకాల దిశగా దూసుకుపోతోంది. శుక్రవారం పోటీ ముగిసే సమయానికి మా మొత్తం పతకాల సంఖ్య 95కి చేరుకుంది. అయితే ఇప్పటికే వివిధ విభాగాల్లో మరో ఆరు పతకాలు ఖాయమయ్యాయి. ఇందులో కబడ్డీ (2), ఆర్చరీ (2), బ్యాడ్మింటన్ (1), క్రికెట్ (1) ఉన్నాయి. శనివారంతో ఈ విభాగాల పోటీలు ముగిసే సమయానికి భారత్ ‘సెంచరీ’ దాటనుంది. అలాగే 14వ రోజు కొన్ని ఇతర క్రీడల్లో నలుగురు రెజ్లర్లతో పాటు భారత అథ్లెట్లు బరిలో ఉన్నారు. వాళ్లు కూడా పతకాలు సాధిస్తే..మరిన్ని మన టేబుల్‌పైకి చేరుతాయి. జకార్తా వేదికగా జరిగిన చివరి ఆసియాడ్‌లో భారత్ మొత్తం 70 పతకాలతో రికార్డు సృష్టించింది. గత బుధవారం ఆ రికార్డును బద్దలు కొట్టాం.

కాంస్య ‘పట్టు’

స్టార్ బజరంగ్ పునియా నిరాశపరిచినప్పటికీ, మరో ముగ్గురు భారత రెజ్లర్లు అమన్ షెరావత్ (పురుషుల 57 కేజీలు), సోనమ్ మాలిక్ (మహిళల 62 కేజీలు), కిరణ్ బిష్ణోయ్ (మహిళల 76 కేజీలు) కాంస్య పతకాలతో మెరుగ్గా కనిపించారు. పురుషుల ఫ్రీస్టైల్ 57 కి.మీ. విభాగంలో 11-0తో టెక్నికల్ డామినేషన్‌తో చైనాకు చెందిన లియు మింగును ఓడించి అమన్ కాంస్యం గెలుచుకున్నాడు. మహిళల 62 కి.మీ. విభాగంలో చైనా రెజ్లర్ లాంగ్ జియాపై సోనమ్ 7-2తో విజయం సాధించి కాంస్య పతకాన్ని కైవసం చేసుకుంది. మహిళలకు 76 కి.మీ. కాంస్య పతక పోరులో కిరణ్ బిష్ణోయ్ 6-3తో గనాబత్ (మంగోలియా)పై విజయం సాధించాడు.

భజరంగ్ విఫలమయ్యాడు..

ఏడాది తర్వాత పోటీ బరిలోకి దిగిన డిఫెండింగ్ చాంపియన్ బజరంగ్ పునియా..65 కి.మీ. విభాగంలో కాంస్య పతక పోరులో అతను 10-0తో జపాన్ రెజ్లర్ కైకి యమగుచి చేతిలో ఓడిపోయాడు. రౌండ్-16లో రోనిల్ (ఫిలిప్పీన్స్)ను ఓడించిన పునియా.. క్వార్టర్స్‌లో అలీబేగ్ (బహ్రెయిన్)పై 4-0తో విజయం సాధించింది. కానీ సెమీస్‌లో 1-8తో రెహ్మాన్ (ఇరాన్) చేతిలో ఓడి కాంస్య పతక పోరులో నిలిచాడు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-07T01:41:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *