రొమ్ము క్యాన్సర్: అవగాహనతో ముగింపు! అంటే ఏంటి..!

రొమ్ము క్యాన్సర్ అనేది స్త్రీలను శారీరకంగా మరియు మానసికంగా కుంగదీసే వ్యాధి. కానీ అవగాహన మరియు అప్రమత్తతతో, ఈ వ్యాధి నుండి మిమ్మల్ని మీరు రక్షించుకోవడం సులభం!

రొమ్ము క్యాన్సర్ కూడా అన్ని వ్యాధుల లాంటిదే! వ్యాధి సోకే అవకాశాలను తెలుసుకుని ముందస్తుగా గుర్తించడం అలవాటు చేసుకుంటే ఈ వ్యాధికి భయపడాల్సిన పనిలేదు. మన అమ్మమ్మల కాలంతో పోలిస్తే ఈ మధ్యకాలంలో బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ ఎక్కువగా ప్రబలుతున్న మాట నిజమే! కానీ పాశ్చాత్య దేశాలతో పోలిస్తే మన దేశంలోని మహిళలకు బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశాలు చాలా తక్కువ. విదేశాల్లో ప్రతి 8 మంది మహిళల్లో ఒకరు బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ బారిన పడుతుండగా, మన దేశంలో ప్రతి 40 మంది మహిళల్లో ఒకరు ఈ వ్యాధితో బాధపడుతున్నారు. బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ ప్రాబల్యం పెరగడం వెనుక ప్రధాన కారణం… క్రమబద్ధమైన ఆహారం మరియు జీవనశైలి. కుటుంబ సభ్యుల్లో ఏ మాత్రం అప్రమత్తత లేకపోవడం వల్ల బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ కూడా పెరుగుతోంది.

main-small.jpg

స్వీయ పరిశీలనతో నిరోధించండి

ఈ వ్యాధి నుండి రక్షించబడాలంటే, అవగాహన మరియు అప్రమత్తత అవసరం. ‘నాకు నొప్పిగా ఉందా?’ భయపడే బదులు, ‘నాకు అలా జరగకుండా ఉండాలంటే నేనేం చేయాలి?’ ఎవరికి వారు ఆలోచించి ముందస్తు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. కాబట్టి ప్రతి స్త్రీ యుక్తవయస్సు నుండే ‘సెల్ఫ్ బ్రెస్ట్ ఎగ్జామినేషన్’లో భాగం కావాలి. కనీసం నెలకోసారి స్నానం చేసేటప్పుడు లేదా పడుకున్నప్పుడు రొమ్ములను మాన్యువల్‌గా పరీక్షించుకోవాలి. దీని కోసం ఒక నిమిషం కేటాయించండి. ఈ పరీక్షకు ఉత్తమ సమయం ఋతుస్రావం ముగిసిన మూడు రోజుల తర్వాత. రుతుక్రమానికి కొన్ని రోజుల ముందు నుంచే రొమ్ములు గట్టిపడతాయి కాబట్టి ఆ సమయంలో చెక్ చేస్తే గడ్డలు ఉన్నాయా అనే అనుమానం రావచ్చు. కాబట్టి నెలవారీ ఆగిన తర్వాత స్వీయ పరీక్ష చేయించుకోవాలి. అలాగే మన జీవనశైలిలో బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్‌కు దోహదపడే అనేక అంశాలు ఉన్నాయి. కాబట్టి ఈ క్యాన్సర్ రాకుండా ఉండాలంటే…

 • బరువును అదుపులో ఉంచుకోవాలి

 • శారీరకంగా చురుకుగా ఉండండి

 • మద్యానికి దూరంగా ఉండాలి

 • హార్మోన్ రీప్లేస్‌మెంట్ థెరపీ తీసుకుంటున్న మహిళలు మరియు కుటుంబ నియంత్రణ మాత్రలు వాడుతున్న మహిళలు వాటి వాడకం వల్ల కలిగే నష్టాల గురించి వైద్యులను అడిగి జాగ్రత్తగా వ్యవహరించాలి.

 • పిల్లలకు పాలు ఇవ్వాలి

 • రొమ్ము క్యాన్సర్ యొక్క కుటుంబ చరిత్ర ఉన్నప్పటికీ, లేదా క్యాన్సర్ ప్రమాదాన్ని పెంచే BRCA1 మరియు BRCA2 జన్యువులను మీరు వారసత్వంగా పొందినట్లయితే, ప్రమాదాన్ని తగ్గించే మార్గాలను కనుగొనడానికి మీరు మీ వైద్యుడిని సంప్రదించాలి.

స్టేజింగ్ కీలకం

క్యాన్సర్ ఒక ప్రాంతానికి పరిమితమైందా లేదా చుట్టుపక్కల ప్రాంతాలకు వ్యాపించిందా అనే దాని ఆధారంగా వైద్యులు పరీక్షల ద్వారా క్యాన్సర్ దశను నిర్ధారిస్తారు. క్యాన్సర్ స్టేజింగ్ ద్వారా శరీరంలో ఎంత క్యాన్సర్ ఉంటుంది? ఎంత తీవ్రమైనది? దాన్ని తగ్గించుకోవడానికి ఎలాంటి చికిత్స ఎంచుకోవాలో వైద్యులు తెలుసుకుంటారు. కొన్ని సందర్భాల్లో, లక్షణాలు కనిపించిన తర్వాత రొమ్ము క్యాన్సర్ కనిపించవచ్చు. కొంతమందికి ఎలాంటి లక్షణాలు కనిపించకపోవచ్చు. కాబట్టి క్యాన్సర్ సబ్టైప్ తెలుసుకునేందుకు మామోగ్రామ్, బ్రెస్ట్ అల్ట్రాసౌండ్, బ్రెస్ట్ ఎంఆర్‌ఐ, బయాప్సీ పరీక్షలు చేయాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు.

బాక్స్-01.jpg

రొమ్ము తొలగించాలా?

చికిత్సలో భాగంగా రొమ్ము క్యాన్సర్ గడ్డను తొలగించినా లేదా మొత్తం రొమ్మును తొలగించినా ఇవే ఫలితాలు లభిస్తాయని క్లినికల్ ట్రయల్స్ లో తేలింది. కాబట్టి క్యాన్సర్ కారణంగా రొమ్ము మొత్తం తొలగించాల్సిన అవసరం లేదు. రొమ్మును ఉంచాలా లేదా తొలగించాలా అనేది గడ్డ పరిమాణం, గడ్డల సంఖ్య, స్వభావం, తీవ్రత, శోషరస కణుపులకు వ్యాపించే పరిధి ఆధారంగా నిర్ణయించబడాలి. ప్రధాన శోషరస కణుపు వ్యాధి సోకిందో లేదో తెలుసుకోవడానికి, శోషరస గ్రంథిలో కొంత భాగాన్ని ‘సెంటినెల్ లింఫ్ నోడ్ బయాప్సీ’ పరీక్ష ద్వారా శస్త్రచికిత్స సమయంలో అది వ్యాప్తి చెందిందో లేదో నిర్ధారించవచ్చు. ఫలితాన్ని బట్టి, ఒక శోషరస గ్రంథిని మాత్రమే తొలగించి, కీమోథెరపీతో చికిత్స చేయవచ్చు. అంతే కాకుండా క్యాన్సర్ ముదిరిపోయి రొమ్ములో రెండు, మూడు గడ్డలు ఉన్నా, ఒకే ఒక్క పెద్ద గడ్డ ఉన్నా కూడా ఆ గడ్డ కారణంగా రొమ్ములో పుండ్లు వచ్చి పాడైపోయినా రొమ్మును పూర్తిగా తొలగించాలి. ఈ తొలగింపు తర్వాత లేదా క్యాన్సర్ చికిత్స పూర్తయిన తర్వాత రొమ్మును పునర్నిర్మించవచ్చు. ఈ ప్రయోజనం కోసం ఇప్పుడు అనేక ఆధునిక చికిత్సా పద్ధతులు అందుబాటులో ఉన్నాయి.

చికిత్స ఇలా…

కొన్ని క్యాన్సర్ కణితులు చిన్నవి కానీ వేగంగా పెరుగుతాయి. కొన్ని గడ్డలు పెద్దవిగా ఉంటాయి కానీ నెమ్మదిగా పెరుగుతాయి. కాబట్టి పరిస్థితి యొక్క రకం మరియు స్వభావం ఆధారంగా చికిత్స పద్ధతి ఏర్పడుతుంది. క్యాన్సర్ చికిత్సలో, శస్త్రచికిత్స, రేడియేషన్, ఆంకాలజీ, మెడికల్ ఆంకాలజీ, రేడియాలజిస్టులు మరియు పాథాలజిస్టులు కలిసి రోగికి తగిన వివిధ చికిత్సా పద్ధతులను రూపొందించారు. చికిత్సలో రోగి వయస్సు, వ్యాధి దశ, రోగి యొక్క మొత్తం ఆరోగ్యం, మెనోపాజ్ మొదలైనవాటిని కూడా పరిగణించండి.

తీసుకుంటా

పొంచి ఉన్న ముప్పు

బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదాన్ని పెంచే కారణాలు ఇవే!

 • లోబ్యులర్ కార్సినోమా లేదా ఎటిపికల్ హైపర్‌ప్లాసియాను చూపించే రొమ్ము బయాప్సీ ఉన్న స్త్రీలు భవిష్యత్తులో రొమ్ము క్యాన్సర్‌ను అభివృద్ధి చేసే అవకాశం ఉంది.

 • ఒకరికి రొమ్ము క్యాన్సర్ ఉంటే, దానిని నయం చేయండి

  అయితే రెండో బ్రెస్ట్‌లో క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశాలు ఉన్నాయి.

 • తల్లి, సోదరి, కుమార్తెలు ముఖ్యంగా చిన్నవారు

  మీకు చిన్న వయసులోనే బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ వస్తే..

 • పిల్లలకు బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశం కూడా ఎక్కువ. BRCA1 మరియు BRCA2 జన్యు ఉత్పరివర్తనలు రొమ్ము క్యాన్సర్‌కు కారణమవుతాయి.

 • బాల్యంలో లేదా కౌమారదశలో రేడియేషన్‌కు గురికావడం వల్ల రొమ్ము క్యాన్సర్ ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది.

 • 30 ఏళ్ల తర్వాత ఆమె తన మొదటి బిడ్డకు జన్మనిచ్చింది

  ఈ ముప్పు మహిళలకు కూడా గొప్పదే!

ఈ లక్షణాలను విస్మరించకూడదు!

 • రొమ్ము లేదా చంకలలో గడ్డలు…

 • రొమ్ములో కొంతవరకు చర్మం మందంగా లేదా వాపు

 • రొమ్ము ఆకృతిలో కనిపించే మార్పు, కుంగిపోవడం

 • చనుమొనల దగ్గర తిమ్మిరి…

 • చనుమొన లోపలికి సంకోచించడం, నొప్పి

 • చనుమొన నుండి ఉత్సర్గ మరియు రక్తస్రావం

3e3.jpg

– డాక్టర్ పాలంకి సత్య దత్తాత్రేయ

డైరెక్టర్ మరియు చీఫ్

మెడికల్ ఆంకాలజీ సేవలు,

రెనోవా సౌమ్య క్యాన్సర్ సెంటర్, కార్ఖానా, సికింద్రాబాద్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *