మెంతులు: బెస్ట్ మెంతులు.. రోజుకు ఎంత తినాలి..!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-10T12:10:22+05:30 IST

మెంతికూరను భద్రపరచిన ఆకుకూరల్లో తప్ప వంటల్లో ఎక్కువగా ఉపయోగించరు. కానీ పెసరపప్పు పాలిచ్చే తల్లులకు మంచిది. పాల ఉత్పత్తిని పెంచి బిడ్డకు పాల కొరతను తీరుస్తుంది. పాలిచ్చే తల్లుల ఆహారంలో మెంతికూరను చేర్చడం

మెంతులు: బెస్ట్ మెంతులు.. రోజుకు ఎంత తినాలి..!

మెంతికూరను భద్రపరచిన ఆకుకూరల్లో తప్ప వంటల్లో ఎక్కువగా ఉపయోగించరు. కానీ పెసరపప్పు పాలిచ్చే తల్లులకు మంచిది. పాల ఉత్పత్తిని పెంచి బిడ్డకు పాల కొరతను తీరుస్తుంది. మన దేశంలో బాలింతల ఆహారంలో మెంతికూరను చేర్చడం ఆనవాయితీ. మెంతిని ఉత్తర భారతదేశంలో లడ్డూల రూపంలో, దక్షిణ భారతదేశంలో పొడులు మరియు ముద్దల రూపంలో ఉపయోగిస్తారు. ఈ సంప్రదాయం వెనుక సైన్స్ ఉంది. ప్రసవించిన మహిళలకు మెంతులు చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటాయి. అవి పాల ఉత్పత్తిని పెంచుతాయని జంతువులు మరియు మానవులపై అనేక పరిశోధనలలో నిరూపించబడింది. మెంతులు పాల ఉత్పత్తికి సహాయపడే ‘గెలాక్టగోగ్’ హెర్బ్ లేదా ఔషధంగా వర్గీకరించబడ్డాయి. ఈ గింజల్లో ఉండే ‘డయాజోనిన్’ పాల ఉత్పత్తి జరిగే క్షీర గ్రంధులలో కణజాల పెరుగుదలకు సహాయపడుతుంది. ఫలితంగా, పాలు వేగంగా మరియు సమృద్ధిగా ఉత్పత్తి అవుతాయి. ఇందుకోసం రోజుకు 10 మెంతులు తీసుకుంటే సరిపోతుంది.

ఈ రూపంలో…

పాలిచ్చే తల్లులకు రోజూ ఒకటి లేదా రెండు మెంతి గింజలను తినిపించవచ్చు. వీటికి బెల్లం, అల్లం, డ్రై ఫ్రూట్స్ మరియు నెయ్యి జోడించండి. కానీ దక్షిణాది రాష్ట్రాల్లో మెంతిపొడి, పసుపు, కొత్తిమీర, బెల్లం తదితర మూలికలతో వండి హల్వా చేసి పరగడుపున తినిపించడం ఆనవాయితీ. పాల పెరుగుదలకు తోడ్పడే మెంతికూర లడ్డూతో బిడ్డకు మేలు ఎక్కువ కాబట్టి అదనపు క్యాలరీల భయం వదలాలి. అంతేకాదు ఆ సమయంలో పెరిగిన అదనపు శరీర బరువు బిడ్డకు పాలివ్వడం ద్వారా తగ్గుతుంది. మీరు బరువు పెరగకుండా మెంతులు ప్రయోజనాలను పొందాలనుకుంటే, మీరు మెంతులను రాత్రంతా నీటిలో నానబెట్టి ఉదయం తీసుకోవచ్చు. ప్రత్యామ్నాయంగా, మెంతి గింజలను పొడి చేసి తేనె లేదా గోరువెచ్చని నీటిలో కలపవచ్చు. అయితే గర్భిణీ స్త్రీలు మెంతికూరకు దూరంగా ఉండాలి. మెంతులు గెలాక్టగోగ్ కుటుంబానికి చెందినవి మరియు గర్భాశయ ఏజెంట్‌ను కలిగి ఉంటాయి. ఇది కండరాల నొప్పులకు కారణమవుతుంది. కాబట్టి గర్భస్రావం జరిగే అవకాశం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-10T12:10:22+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *