రైలులో పడుకుని.. | రైలులో పడుకుని..

అతని క్రీడా శిఖరం వద్ద ఆంధ్రజ్యోతితో నీరజ్ చోప్రా

టోక్యో ఒలింపిక్స్ స్వర్ణంతో దేశ క్రీడా చరిత్రలో కొత్త శకానికి నాంది పలికిన స్టార్ జావెలిన్ త్రోయర్ నీరజ్ చోప్రా హైదరాబాద్ లో సందడి సృష్టించాడు. తాజాగా ఏషియాడ్ లో గ్రీన్ మెడల్ తో ఆకట్టుకున్న ఈ విశ్వవిజేత కూడా ఓ ఈవెంట్ కోసం భాగ్యనగరానికి వచ్చాడు. ఈ సందర్భంగా ఆంధ్రజ్యోతిని కలిసిన నీరజ్.. కెరీర్ ప్రారంభంలో తాను ఎదుర్కొన్న కష్టాలు, విజయాల గురించి వివరించారు. ఆ విశేషాలు ఆయన మాటల్లోనే..

తెలుగు వారికి నమస్కారం. ఎనిమిదేళ్ల కిందటే హైదరాబాద్ వచ్చింది. ఇక గచ్చిబౌలి క్రీడా ప్రాంగణంలో జూనియర్ ఫెడ్ కప్ పోటీలు జరుగుతున్నాయి. అందులో పాల్గొన్న తర్వాత చివరి రోజు పోటీల సందర్భంగా స్నేహితులతో కలిసి గోల్కొండ కోటకు వెళ్లాను. స్నేహితులతో పోటీపడి కోట పైకి ఎక్కండి. అక్కడి నుంచి హైదరాబాద్ నగరం చాలా అందంగా కనిపించింది. హైదరాబాద్‌లో క్రీడా సంస్కృతి చాలా బాగుంది. ఇక్కడ బ్యాడ్మింటన్ మరియు వాటర్ స్పోర్ట్స్ కోసం మంచి మౌలిక సదుపాయాలు ఉన్నాయి.

ఓపిక అవసరం..

దేశంలో క్రీడా విప్లవం మొదలైంది. గతంతో పోలిస్తే పరిస్థితి చాలా మారిపోయింది. తాజా ఆసియా క్రీడల ఫలితాలే అథ్లెట్లు, క్రీడారంగం అభివృద్ధికి నిదర్శనం. అయితే, ఇంత పెద్ద దేశంలో ఇప్పటి వరకు క్రీడా మౌలిక సదుపాయాలను మెరుగుపరచడం కష్టం. దీనికి కొంత సమయం పడుతుంది. ఇదిలా ఉంటే యువత తమకు ఉన్న అవకాశాలను సద్వినియోగం చేసుకొని లక్ష్యసాధనకు కృషి చేయాలి. నిర్దేశించుకున్న లక్ష్యాన్ని చేరుకోవడానికి ఓపిక అవసరం. క్రీడల్లోనే కాదు జీవితంలో కూడా గెలవాలంటే సహనం చాలా ముఖ్యం.

ఈసారి 90 మీటర్ల లక్ష్యాన్ని అందుకోనున్నాడు

వచ్చే ఒలింపిక్స్‌లోపు జావెలిన్‌ను 90 మీటర్లు విసిరే నా లక్ష్యాన్ని చేరుకుంటాను. మైఖేల్ ఫెల్ప్స్, ఉసేన్ బోల్ట్‌లు ఒలింపిక్స్‌లో, ప్రపంచ ఛాంపియన్‌షిప్‌లలో ఎన్ని పతకాలు సాధించారో చూశాం. నేను కూడా నా ఫిట్‌నెస్‌ను కాపాడుకుని దేశానికి అన్ని పతకాలు సాధించాలనుకుంటున్నాను. టోక్యో ఒలింపిక్స్‌లో విజయం సాధించిన స్ఫూర్తితో ఎంతో మంది చిన్నారులు జావెలిన్‌ త్రో వైపు మొగ్గు చూపడం హర్షణీయం.

బయోపిక్ ఇప్పుడు కాదు..

నాకు ఇంకా సుదీర్ఘ కెరీర్ ఉంది. రిటైర్మెంట్ వరకు బయోపిక్ ఆలోచన లేదు. కెరీర్‌కి గుడ్‌బై చెప్పకుండా నా దగ్గరకు ఎవరైనా దర్శక-నిర్మాత వస్తే అప్పుడు చూస్తాను. అయితే, నా బయోపిక్‌లో హీరో కంటే ముందు నేనే జావెలిన్‌ని బాగా విసరడం నేర్పుతాను. నాకు తెలుగు సినిమాల్లో బాహుబలి అంటే ఇష్టం.

ఈ స్థాయికి రావడం చాలా కష్టమైంది..

అతను హర్యానాలోని ఖండ్రా అనే మారుమూల గ్రామంలో ఒక సాధారణ మధ్యతరగతి కుటుంబం నుండి వచ్చాడు. దేశానికే గర్వకారణంగా నిలిచే క్రీడాకారిణిగా ఈ స్థాయికి చేరుకోవడానికి చాలా కష్టపడ్డా. నా కెరీర్ తొలినాళ్లలో ఢిల్లీ వంటి నగరాల్లో జరిగే పోటీల్లో పాల్గొనేందుకు మా గ్రామం నుంచి వెళ్లాల్సి వచ్చేది. రైలు జనరల్ కంపార్ట్‌మెంట్‌లో కూర్చొని, పడుకుని ప్రయాణించిన రోజులున్నాయి. బస్సులు సమయానికి పట్టణానికి రాకపోతే వాహనాల్లోని వారిని లిఫ్ట్ అడిగి గమ్యస్థానానికి చేరుకునేవాడిని.

భాగ్యనగరంలో ఒలింపిక్ ఛాంపియన్

2028 ఒలింపిక్స్‌లో క్రికెట్!

లండన్ : ఒలింపిక్స్ లో క్రికెట్ కూడా అడుగుపెట్టనుంది. ఫ్లాగ్ ఫుట్‌బాల్, సాఫ్ట్‌బాల్ మరియు క్రికెట్ 2028 లాస్ ఏంజిల్స్ వరల్డ్ గేమ్స్‌లో ప్రవేశపెట్టబడతాయి. ఈ నెల 15 నుంచి ముంబైలో జరగనున్న అంతర్జాతీయ ఒలింపిక్ కమిటీ (ఐఓసీ) 141వ సమావేశంలో దీనిపై నిర్ణయం తీసుకోనున్నట్లు తెలిసింది. 2028 ఒలింపిక్స్‌లో క్రికెట్‌కు చోటు కల్పించాలని లాస్ ఏంజెల్స్ గేమ్స్ నిర్వాహకులు చేసిన సిఫార్సును అంతర్జాతీయ క్రికెట్ కౌన్సిల్ (ఐసిసి) స్వాగతించింది. గతంలో ఒలింపిక్స్‌లో క్రికెట్ ఒక్కసారి మాత్రమే క్రీడగా ఉండేది. 1900 పారిస్ గేమ్స్‌లో ఇంగ్లండ్ మరియు ఫ్రాన్స్ స్వర్ణ పతకం కోసం పోరాడాయి. 2028 గేమ్స్‌లో, పురుషులు మరియు మహిళల కోసం T20 ఫార్మాట్ ఆడబడుతుంది.

(ఆంధ్రజ్యోతి క్రీడా ప్రతినిధి-హైదరాబాద్)

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-10T04:42:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *