TCS రూ. 17,000 కోట్ల బైబ్యాక్ | టీసీఎస్ రూ.17,000 కోట్ల బైబ్యాక్

ఒక్కో షేరుకు రూ.4,150 చెల్లింపు.. 1.12 శాతం షేర్ బైబ్యాక్.. ఆరేళ్లలో ఐదో బైబ్యాక్

ముంబై: దేశంలోనే అతిపెద్ద ఐటీ కంపెనీ టాటా కన్సల్టెన్సీ సర్వీసెస్ (టీసీఎస్) రూ.17,000 కోట్ల భారీ బైబ్యాక్ ప్రకటించింది. కంపెనీలో 1.12 శాతం ఈక్విటీ వాటాకు సమానమైన 4,09,63,855 షేర్లను బహిరంగ మార్కెట్ నుంచి బైబ్యాక్ చేసేందుకు TCS బోర్డు ఆమోదం తెలిపింది. ఇందులో భాగంగా ఒక్కో షేరుకు రూ.4,150 చెల్లించనున్నట్లు టీసీఎస్ తెలిపింది. బుధవారం బిఎస్‌ఇలో కంపెనీ ముగింపు ధర రూ.3,610.20 కంటే ఇది 15 శాతం ఎక్కువ. గత ఆరేళ్లలో కంపెనీకి ఇది ఐదవ బైబ్యాక్. 2022, 2020, 2018 మరియు 2017లో సొంత షేర్లను కొనుగోలు చేసింది. తాజా ప్రకటనతో పాటు, ఈ ఆరేళ్లలో కంపెనీ రూ.66,000 కోట్ల విలువైన షేర్లను కొనుగోలు చేసినట్లు తెలుస్తోంది. సాధారణంగా, కంపెనీలు తమ వద్ద ఉన్న నగదు నిల్వలను వాటాదారులకు పంపిణీ చేయడానికి మరియు మార్కెట్‌లో షేర్ల విలువను పెంచడానికి మరియు కంపెనీపై నమ్మకాన్ని పెంచడానికి బైబ్యాక్ మార్గాన్ని ఎంచుకుంటాయి.

మధ్యంతర డివిడెండ్ రూ.9

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరానికి సంబంధించి టీసీఎస్ రెండో మధ్యంతర డివిడెండ్ ప్రకటించింది. రెండో త్రైమాసిక ఆర్థిక ఫలితాల విడుదల సందర్భంగా, కంపెనీ షేర్ హోల్డర్లకు ముఖ విలువ కలిగిన ఒక్కో షేరుపై రూ.9 డివిడెండ్ చెల్లించనున్నట్లు కంపెనీ వెల్లడించింది. రికార్డు తేదీని ఈ నెల 19గా నిర్ణయించారు. జూన్ త్రైమాసిక ఫలితాల విడుదల సందర్భంగా కంపెనీ తన వాటాదారులకు రూ.9 మధ్యంతర డివిడెండ్‌ను కూడా ప్రకటించింది.

ఇంటి నుండి పనిని ఆపండి

తమ కంపెనీలోని ఉద్యోగుల వర్క్ ఫ్రం హోం పూర్తిగా నిలిపివేసినట్లు టీసీఎస్ తెలిపింది. ఉద్యోగులంతా కార్యాలయానికి వచ్చి పనిచేయాలని ఆదేశించినట్లు వెల్లడించారు. సెప్టెంబర్ 30 నాటికి టీసీఎస్‌లో మొత్తం 6,08,985 మంది పనిచేస్తున్నారు.గత మూడు నెలల్లో కంపెనీ ఉద్యోగుల వలస రేటు 14.9 శాతానికి తగ్గింది. నికర ఉద్యోగుల సంఖ్య 6,000 పైగా తగ్గింది. ఇదిలా ఉండగా, ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో 40,000 ష్రెషర్లను నియమించాలనే లక్ష్యానికి కట్టుబడి ఉన్నామని టీసీఎస్ చీఫ్ హెచ్‌ఆర్ ఆఫీసర్ మిలింద్ లక్కడ్ తెలిపారు.

ఇజ్రాయెల్‌లో 250 మంది ఉద్యోగులు

టీసీఎస్ కంపెనీకి చెందిన 250 మంది ఇజ్రాయెల్‌లో పనిచేస్తున్నారని తెలిపారు. పాలస్తీనా మరియు ఇజ్రాయెల్ మధ్య ప్రస్తుతం కొనసాగుతున్న యుద్ధం తమ వ్యాపారంపై ఎటువంటి ప్రభావం చూపదని కంపెనీ పేర్కొంది.

ఐటీ రంగం ఇంకా పరిణితి చెందలేదు.

ఐటీ సేవలకు కీలక మార్కెట్ అయిన అమెరికా సహా అభివృద్ధి చెందిన దేశాల్లో ఆర్థిక మందగమనం నుంచి తమ రంగం ఇంకా కోలుకోలేదని టీసీఎస్ పేర్కొంది. గత త్రైమాసికంలో, కంపెనీ బ్యాంకింగ్, ఫైనాన్షియల్ సర్వీసెస్ మరియు ఇన్సూరెన్స్ (BFSI) విభాగం ఆదాయం స్వల్పంగా తగ్గింది. కంపెనీ అతిపెద్ద మార్కెట్ అయిన ఉత్తర అమెరికా నుంచి వచ్చిన ఆదాయంలో కేవలం 0.1 శాతం వృద్ధి మాత్రమే నమోదైంది.

లాభం రూ.11,342 కోట్లు

ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం రెండో త్రైమాసికంలో టీసీఎస్ ఏకీకృత నికర లాభం ఏడాది ప్రాతిపదికన 8.7 శాతం వృద్ధితో రూ.11,342 కోట్లకు చేరుకుంది. గత ఆర్థిక సంవత్సరం ఇదే కాలానికి కంపెనీ లాభం రూ.10,431 కోట్లు. ఆదాయం రూ.55,309 కోట్ల నుంచి 7.9 శాతం పెరిగి రూ.59,692 కోట్లకు చేరింది. నిర్వహణ లాభం 9.1 శాతం పెరిగి రూ.14,483 కోట్లకు చేరుకోగా, నిర్వహణ మార్జిన్ 0.25 శాతం పెరిగి 24.3 శాతానికి చేరుకుంది. ఈ త్రైమాసికంలో కంపెనీ 1,120 కోట్ల డాలర్ల విలువైన కొత్త కాంట్రాక్టులను దక్కించుకుంది. “వ్యాపారాలను నిర్వహించడంలో అత్యంత సంక్లిష్టమైన కొత్త సాంకేతిక కార్యక్రమాలతో పాటు డిజిటల్ పరివర్తనతో క్లయింట్లు మమ్మల్ని విశ్వసిస్తూనే ఉన్నారు. కొత్త డీల్‌ల కొనసాగింపు ఊపందుకోవడంతో, మేము కంపెనీ చరిత్రలో రెండవ అతిపెద్ద త్రైమాసిక TCV (మొత్తం కాంట్రాక్ట్ విలువ)ని నమోదు చేయగలిగాము. “మా సేవలకు డిమాండ్‌లో స్థితిస్థాపకత, మాకు దీర్ఘకాలిక కాంట్రాక్టులు ఇవ్వడానికి క్లయింట్‌లలో సుముఖత, ఉత్పాదక AIతో సహా పలు కొత్త టెక్నాలజీలతో ప్రయోగాలు చేయడంలో క్లయింట్‌లలో ఆసక్తి వంటివి కంపెనీ దీర్ఘకాలిక వృద్ధి అవకాశాలపై మాకు విశ్వాసాన్ని ఇచ్చాయి” అని సిఇఒ కె కృతివాసన్ అన్నారు. , TCS.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-12T03:03:54+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *