గుండె జబ్బులు: మధుమేహం మరియు గుండె జబ్బుల మూలాలు ఎక్కడ ఉన్నాయి?

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-13T11:03:40+05:30 IST

మధుమేహం, గుండె జబ్బులు మరియు మానసిక రుగ్మతల వంటి అంటువ్యాధులు కాని వ్యాధుల కారణాలపై కొనసాగుతున్న అంతర్జాతీయ అధ్యయనంలో సెంటర్ ఫర్ సెల్యులార్ అండ్ మాలిక్యులర్ బయాలజీ ఆఫ్ హైదరాబాద్.

గుండె జబ్బులు: మధుమేహం మరియు గుండె జబ్బుల మూలాలు ఎక్కడ ఉన్నాయి?

హైదరాబాద్, అక్టోబర్ 12: హైదరాబాద్‌కు చెందిన సెంటర్ ఫర్ సెల్యులార్ అండ్ మాలిక్యులర్ బయాలజీ (సిసిఎంబి) శాస్త్రవేత్తలు మధుమేహం, గుండె జబ్బులు మరియు మానసిక రుగ్మతలు వంటి అంటువ్యాధులు కాని వ్యాధుల కారణాలపై కొనసాగుతున్న అంతర్జాతీయ అధ్యయనంలో పాల్గొన్నారు. జన్యుపరమైన మరియు పర్యావరణ కారకాలతో పాటు ఈ వ్యాధులకు ఏవైనా ఇతర కారణాలు ఉన్నాయో లేదో తెలుసుకోవడానికి అంతర్జాతీయ అధ్యయనాలు నిర్వహించబడుతున్నాయి. ‘డైవర్స్ ఎపిజెనెటిక్ ఎపిడెమియాలజీ పార్టనర్‌షిప్’ (DEEP) ప్రాజెక్ట్‌లో భాగంగా ఇది జరుగుతోంది. ఆసియా, ఆఫ్రికా, ఉత్తర మరియు దక్షిణ అమెరికాలోని అనేక దేశాలలో 20కి పైగా పరిశోధనా సంస్థలు ఈ అధ్యయనాన్ని చేపట్టాయి. సీసీఎంబీకి చెందిన సీనియర్ శాస్త్రవేత్త డాక్టర్ గిరిరాజ్ ఆర్.చండక్ నేతృత్వంలోని పరిశోధకుల బృందం కూడా ఇందులో పాలుపంచుకుంది. నిజానికి గిరిరాజ్ బృందం దాదాపు రెండు దశాబ్దాలుగా ఈ రంగంలో పరిశోధనలు చేస్తోంది.

మధుమేహం మరియు గుండె జబ్బులకు జన్యు మరియు పర్యావరణ కారకాలు ప్రధాన కారణమని CCMB శాస్త్రవేత్తలు ఇప్పటికే అనేక అధ్యయనాలలో నిర్ధారించారు. మన దేశ జనాభాలో విటమిన్ బి12 చాలా తక్కువగా ఉందని, డీఎన్ ఏ-ఎం వంటి జన్యు మార్పులు, పర్యావరణ ప్రభావం… ఇవన్నీ ఈ వ్యాధుల తీవ్రతను పెంచుతున్నాయని వెల్లడైంది. ప్రస్తుతం దీనిపై సమగ్ర అధ్యయనం కోసం సీసీఎంబీతో పాటు బ్రిటన్ శాస్త్రవేత్తలు లోతైన ప్రాజెక్టులో నాలుగు ఖండాల్లో పరిశోధనలు చేపట్టారు. వ్యక్తుల జన్యు నమూనాలను అధ్యయనం చేయడం ద్వారా అసంక్రమిత వ్యాధుల మూలాలను కనుగొని వాటి నివారణకు చర్యలు తీసుకుంటామని డాక్టర్ గిరిరాజ్ పేర్కొన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-13T11:03:40+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *