ముడి చమురు మంటలు | ముడి చమురు మంటలు

బ్రెంట్ క్రూడ్ ఆయిల్ మళ్లీ $90 వద్ద

అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లోనూ ముడి చమురు ధరలు భారీగా పెరిగాయి. బ్రెంట్ క్రూడ్ ఆయిల్ శుక్రవారం బ్యారెల్ ధర 4.89 డాలర్లు (5.7 శాతం) పెరిగి 90.89 డాలర్లకు చేరుకుంది. US వెస్ట్ టెక్సాస్ ఇంటర్మీడియట్ (WTI) క్రూడ్ ఫ్యూచర్స్ కాంట్రాక్ట్ 5.8 శాతం పెరిగి $87.7కి చేరుకుంది. ఏప్రిల్ 3 తర్వాత డబ్ల్యుటిఐ క్రూడ్ ఆయిల్ రేట్లలో ఇదే అతిపెద్ద పెరుగుదల. ఈ వారం బ్రెంట్ క్రూడ్ 7.5 శాతం పెరిగింది. ఫిబ్రవరి తర్వాత ఈ స్థాయిలో ధర పెరగడం ఇదే తొలిసారి. ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా యుద్ధం మధ్యప్రాచ్యంలోని చమురు ఉత్పత్తి దేశాలకు వ్యాపిస్తుందనే భయంతో పాటు రష్యా క్రూడ్ సరఫరా చేసే చమురు ట్యాంకర్ యజమానులపై అమెరికా ప్రభుత్వం ఆంక్షలు విధించడం గత సెషన్‌లో రేట్లు భారీగా పెరగడానికి కారణమైంది.

ఇజ్రాయెల్ మరియు పాలస్తీనా మధ్య కొనసాగుతున్న వివాదం కారణంగా అంతర్జాతీయ ఇంధన సరఫరాలపై ప్రస్తుతం ఎలాంటి ప్రభావం లేదు. అయితే, ఇరాన్, లెబనాన్‌కు చెందిన హిజ్బుల్లా గ్రూప్ మరియు సిరయా వంటి చమురు ఉత్పత్తి దేశాలు పాలస్తీనాకు బహిరంగంగా మద్దతు ఇవ్వడంతో, యుద్ధం ఇతర ప్రాంతాలకు వ్యాపించే ప్రమాదం ఉంది. ఇదే లెక్కన జరిగితే చమురు ఉత్పత్తి, సరఫరాపై ప్రభావం పడవచ్చని, బ్యారెల్ ధర 100 డాలర్లకు పెరగవచ్చని అంచనా.

క్యాడ్ మళ్లీ విఫలమవుతుందా?

ముడి చమురు దిగుమతుల భారం కారణంగా కరెంట్ ఖాతా లోటు (సిఎడి) మళ్లీ తగ్గే అవకాశం ఉంది. ఎందుకంటే బ్రెంట్ క్రూడ్ ధరలో ప్రతి 10 డాలర్ల పెరుగుదల CAD 0.5 శాతం పెరుగుతుంది. కరెంట్ ఖాతా లోటు అనేది ఎగుమతుల ద్వారా వచ్చే ఆదాయం కంటే దిగుమతులపై చేసే వ్యయం ఎక్కువగా ఉండే పరిస్థితి.

పెట్రోలు, డీజిల్‌లు మరింత ప్రాచుర్యంలోకి వస్తాయా?

ఈ ఏడాది మే-జూలైలో 80 డాలర్ల దిగువన ట్రేడైన బ్రెండ్ క్రూడ్ ఆయిల్.. ఆ తర్వాత క్రమంగా పెరిగింది. గత నెలాఖరుకు 97 డాలర్లకు పెరిగింది. గత కొన్ని రోజులుగా ఇది కాస్త తగ్గినప్పటికీ, తాజా భయాలతో $90కి పుంజుకుంది. దీంతో భారత్‌పై ముడి చమురు దిగుమతి భారం గణనీయంగా పెరుగుతుంది. ఎందుకంటే దేశీయ ఇంధన అవసరాలలో 85 శాతం దిగుమతుల ద్వారానే తీరుతున్నాయి. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో ముడి చమురు దిగుమతుల సగటు రేటు ఇప్పటికే $78.19 నుండి $87.67కి పెరిగింది. అయితే, మన ప్రభుత్వ రంగ ఇంధన విక్రయ సంస్థలు IOC, BPCL మరియు HPCL వరుసగా 18 నెలలుగా పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ ధరలను యథాతథంగా ఉంచుతున్నాయి. ఇప్పటివరకు రష్యా నుంచి తక్కువ ధరకే ఇంధనం కొనుగోలు చేస్తున్న భారత్ కు.. తాజాగా అమెరికా విధించిన ఆంక్షలు ఇందుకు అడ్డంకిగా మారే అవకాశం ఉంది. దిగుమతి భారం మరింత పెరిగితే, ఇంధన రిటైలర్లు కూడా పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ రేట్లను పెంచవలసి ఉంటుంది. అయితే ఎన్నికలు సమీపిస్తున్న తరుణంలో ద్రవ్యోల్బణం గరిష్ఠ స్థాయిలో ఉండడంతో ప్రభుత్వం ఇందుకు అంగీకరించకపోవచ్చని విశ్లేషకులు భావిస్తున్నారు. ఈ త్రైమాసికంలో చమురు మార్కెటింగ్ కంపెనీలు భారీ నష్టాలను చవిచూడాల్సి రావచ్చు. ప్రభుత్వం కొంత భారం మోయడం లేదన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-15T03:35:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *