స్వలింగ వివాహం: గే వివాహాలకు చట్టబద్ధత లేదు.. తుది తీర్పు వెల్లడించింది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-17T14:02:28+05:30 IST

స్వలింగ వివాహాలకు చట్టబద్ధతపై సుప్రీంకోర్టు ఈరోజు కీలక తీర్పు వెలువరించింది. స్వలింగ వివాహాలపై భిన్నాభిప్రాయాలు ఉన్న సీజేఐ చంద్రచూడ్.. వారి వివాహానికి చట్టబద్ధత కల్పించలేమని స్పష్టం చేశారు.

స్వలింగ వివాహం: గే వివాహాలకు చట్టబద్ధత లేదు.. తుది తీర్పు వెల్లడించింది

ఢిల్లీ: స్వలింగ వివాహాలకు చట్టబద్ధతపై సుప్రీంకోర్టు ఈరోజు కీలక తీర్పు వెలువరించింది. స్వలింగ వివాహాలపై భిన్నాభిప్రాయాలు ఉన్న సీజేఐ చంద్రచూడ్.. వారి వివాహానికి చట్టబద్ధత కల్పించలేమని స్పష్టం చేశారు. ఈ అంశంపై ఐదుగురు సభ్యుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం ఈరోజు తీర్పు వెలువరించింది. స్వలింగ వివాహాలకు సమాన హక్కులు ఇవ్వడానికి నిరాకరించారు. వారిని జంటగా గుర్తించలేమని పేర్కొన్నారు. దీనికి సంబంధించి ఐదుగురు సభ్యుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం 3:2 మెజారిటీతో తుది తీర్పును వెలువరించింది. అయితే వారు సహజీవనం చేయవచ్చని సుప్రీంకోర్టు పేర్కొంది. ఈ కేసుపై పార్లమెంటు తుది నిర్ణయం తీసుకోవాలని కూడా పేర్కొంది. అయితే అది న్యాయ సమీక్షకు లోబడి ఉండాలని సుప్రీం బెంచ్ తీర్పులో స్పష్టం చేసింది.

స్వలింగ సంపర్కుల హక్కులను కాపాడాలని కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలను కోర్టు ఆదేశించింది. లైంగిక ధోరణితో సంబంధంలోకి ప్రవేశించే వారి హక్కులను పరిమితం చేయరాదని కోర్టు స్పష్టం చేసింది. స్వలింగ జంటలు పిల్లలతో పాటు అవివాహిత జంటలను కూడా దత్తత తీసుకోవచ్చని చీఫ్ జస్టిస్ చంద్రచూడ్ తెలిపారు. భిన్న లింగ జంటలు మంచి తల్లిదండ్రులు అని చట్టం భావించడం లేదని ఆయన అన్నారు. ఇలా చేయడం వివక్షతో సమానమని అన్నారు. దత్తత కోసం సెంట్రల్ అడాప్షన్ రిసోర్స్ అథారిటీ (CARA) మార్గదర్శకాలను సూచిస్తూ, జువెనైల్ జస్టిస్ చట్టం అవివాహిత జంటలను దత్తత తీసుకోకుండా నిరోధించదు. వివాహిత భిన్న లింగ జంటలు మాత్రమే బిడ్డకు స్థిరత్వాన్ని అందించగలరని నిరూపించడానికి ఎటువంటి ఆధారాలు లేవని పేర్కొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-17T14:02:59+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *