బతుకమ్మ 2023 : ఎనిమిదో రోజు ‘వెన్నముద్దల బతుకమ్మ’ .. ప్రసాదం ప్రత్యేకత

తెలంగాణ సంస్కృతికి ప్రతీకగా బతుకమ్మ సంబురాలను రాష్ట్రంలోనే కాకుండా విదేశాల్లోని ఆడబిడ్డలు, మహిళలు ఘనంగా జరుపుకుంటున్నారు. బతుకమ్మ అంటే తెలంగాణ ఆడబిడ్డ అని గొప్పగా భావిస్తారు. బతుకమ్మను భక్తిశ్రద్ధలతో తమ కుటుంబానికి బిడ్డగా కొలుస్తారు.

బతుకమ్మ 2023 : ఎనిమిదో రోజు 'వెన్నముద్దల బతుకమ్మ' .. ప్రసాదం ప్రత్యేకత

ఎనిమిదో రోజు వెన్నముద్దల బతుకమ్మ

ఎనిమిదో రోజు వెన్నముద్దల బతుకమ్మ : ఏడురోజుల ఏడు రకాల బతుకమ్మలు తెలంగాణ పూల సంబురాలతో ముగిశాయి. అంగిలిపువ్వు బతుకమ్మ, అటుకల బతుకమ్మ, ముడపప్పు బతుకమ్మ, నానబియ్యం బతుకమ్మ, అట్ల బతుకమ్మ, అలిగిన బతుకమ్మ, వేపకాయల బతుకమ్మ వేడుకలు ముగిశాయి. ఎనిమిదో రోజైన నేడు వెన్నముద్దల బతుకమ్మ సంబురాలకు బాలికలు, బాలురు అంతా సిద్ధమయ్యారు. ఎనిమిదో రోజు ఎనిమిది ఖాళీల్లో రకరకాల పూలు తెచ్చి బతుకమ్మ ఆడతారు.

తెలంగాణ మహిళల పండుగ బతుకమ్మ పండుగను తొమ్మిది రోజుల పాటు తొమ్మిది రకాల పేర్లతో జరుపుకుంటారు. తెలంగాణ సంస్కృతికి ప్రతీకగా బతుకమ్మ సంబురాలను రాష్ట్రంలోనే కాకుండా విదేశాల్లోని ఆడబిడ్డలు, మహిళలు ఘనంగా జరుపుకుంటున్నారు. బతుకమ్మ అంటే తెలంగాణ ఆడబిడ్డ అని గొప్పగా భావిస్తారు. బతుకమ్మను భక్తిశ్రద్ధలతో తమ కుటుంబానికి బిడ్డగా కొలుస్తారు. ఈ బతుకమ్మ సంబురాల్లో తొమ్మిది రోజులు ప్రతి వీధి పూల పరిమళాలతో మారుమ్రోగిపోతుంది. ఆడపిల్లల సందడి, పూల సందడితో ప్రతి ఇల్లు సందడితో మారుమోగింది.

మొదటి రోజు ఎంగిలిపూల బతుకమ్మతో సంబరం, 9వ రోజు సద్దుల బతుకమ్మతో ముగిసి, వెన్నముద్దల బతుకమ్మ పండుగ ఎనిమిదో రోజు ఆడపిల్లలు, అబ్బాయిలంతా ఆలయాల్లో చేరి ఎనిమిది అంటరాలను పూలతో పేర్చి బతుకమ్మ ఆటలు ఆడతారు. తంగేడు, గునుగు, చామంతి, గులాబి, గడ్డి పువ్వు ఇలా.. బతుకమ్మను పాటలతో ఆడి బతుకమ్మను చెరువులు, కుంటల్లో నిమజ్జనం చేస్తారు. వెన్నముద్దల బతుకమ్మ నాడు నువ్వులు, బెల్లం కలిపి ప్రసాదంగా చేస్తారు. ఎనిమిదో రోజు సద్దుల బతుకమ్మ, బతుకమ్మ సంబురాలతో తొమ్మిదో రోజు ముగుస్తుంది.

బతుకమ్మ వెన్న ప్రసాదంలో ఆరోగ్య రహస్యాలు..
మజ్జిగ బతుకమ్మ ప్రసాదంలో ఆరోగ్య రహస్యాలు దాగి ఉన్నాయి. నువ్వులలో కాల్షియం మరియు ఫైబర్ పుష్కలంగా ఉంటాయి. ప్రోటీన్ మరియు మెగ్నీషియం కలిగి ఉంటుంది. నువ్వులు గుండె జబ్బులు మరియు బోలు ఎముకల వ్యాధి సమస్యలను తగ్గిస్తాయి. అలాగే బెల్లంలో ఐరన్ మరియు యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు పుష్కలంగా ఉంటాయి. బెల్లం జీర్ణక్రియకు మంచిది. ఈ రెండిటిని కలిపి తింటే మంచి ఆరోగ్యం. రెండు ఆహారాలు శరీరానికి చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటాయి. ఆరోగ్య నిపుణులు ఈ ఆహారాన్ని సూపర్ ఫుడ్‌గా పేర్కొంటారు. ప్రతిరోజూ భోజనం తర్వాత బెల్లం మరియు నువ్వులు తీసుకోవడం వల్ల మంచి ప్రయోజనాలు ఉంటాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *