2030 నాటికి 606 లక్షల కోట్లు

  • భారత్ జీడీపీ జపాన్‌ను మించిపోనుంది

  • 8 ప్రపంచంలో మూడవ అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థగా అవతరించే అవకాశం

  • 8 S&P గ్లోబల్

న్యూఢిల్లీ: తలసరి ఆదాయంలో భారతదేశం అట్టడుగున ఉన్నప్పటికీ, జిడిపి పరంగా భారతదేశం పెరుగుతోంది. గత ఏడాది 3.5 ట్రిలియన్ డాలర్లతో (దాదాపు రూ. 290.5 లక్షల కోట్లు) ప్రపంచంలో ఐదో స్థానంలో ఉన్న భారత్ 2030 నాటికి జపాన్ జిడిపిని అధిగమిస్తుందని ‘ఎస్ అండ్ పి గ్లోబల్ మార్కెట్ ఇంటెలిజెన్స్’ తెలిపింది. అప్పటికి భారతదేశ జిడిపి 7.3 ట్రిలియన్ డాలర్లకు చేరుకుంటుందని మరియు ప్రపంచంలో మూడవ అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థగా అవతరిస్తుందని అంచనా. ఇది ప్రస్తుత మారకపు రేటు ప్రకారం దాదాపు రూ.605.9 లక్షల కోట్లకు సమానం. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24)లో భారతదేశ జిడిపి 6.2 శాతం నుంచి 6.3 శాతానికి పెరిగే అవకాశం ఉందని ఎస్ అండ్ పి గ్లోబల్ అంచనా వేసింది. మరే ఇతర ప్రధాన ఆర్థిక వ్యవస్థ ఇంత అధిక జిడిపి వృద్ధి రేటును నమోదు చేసే అవకాశం లేదని కూడా పేర్కొంది. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి త్రైమాసికంలో (ఏప్రిల్-జూన్) భారత జిడిపి 7.8 శాతం వృద్ధి రేటును నమోదు చేసింది.

దేశీయ డిమాండ్‌పై ఆధారపడటం: అమెరికా, చైనా, జపాన్ మరియు యూరప్ వంటి దేశాల జిడిపి వృద్ధికి ఎగుమతులు ప్రధాన ఆధారం. భారతదేశం విషయానికి వస్తే, దేశీయ డిమాండ్ భారతదేశానికి ప్రధాన డ్రైవర్ అని S&P తెలిపింది. దీన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని, మల్టీ నేషనల్ కంపెనీలు (MNC) గత పదేళ్లుగా భారతదేశంలో వివిధ రంగాలలో భారీగా పెట్టుబడులు పెడుతున్నాయి. దీనికి తోడు, పట్టణ ప్రాంతాలలో పెద్ద సంఖ్యలో యువత మరియు పెరుగుతున్న కుటుంబాల ఆదాయాలు భారతదేశ జిడిపికి తోడ్పడతాయి.

జర్మనీ దాటి: గత ఏడాది 3.5 ట్రిలియన్ డాలర్ల జిడిపితో, భారతదేశ జిడిపి బ్రిటన్ మరియు ఫ్రాన్స్ ఆర్థిక వ్యవస్థలను అధిగమించింది. GDP వృద్ధి రేటు ఇలాగే కొనసాగితే, 2030 నాటికి భారతదేశ GDP జర్మనీ GDPని మించిపోతుందని S&P గ్లోబల్ మార్కెట్ ఇంటెలిజెన్స్ అంచనా వేసింది. ప్రస్తుతం అమెరికా GDP 25.5 ట్రిలియన్ డాలర్లతో ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థగా ఉంది. ఆ తర్వాత 18 లక్షల కోట్ల డాలర్లతో చైనా రెండో స్థానంలో, 4.3 లక్షల కోట్ల డాలర్లతో జపాన్ మూడో స్థానంలో, 4 లక్షల కోట్ల డాలర్లతో జర్మనీ 4వ స్థానంలో, 3.5 ట్రిలియన్ డాలర్లతో భారత్ 5వ స్థానంలో ఉన్నాయి.

భారతదేశంలో ఉమ్మడిగా ఉన్న అంశాలు: వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న మధ్యతరగతి, దేశీయ వినియోగ వస్తువుల మార్కెట్, పారిశ్రామిక రంగాన్ని విస్తరించడం మరియు పెరుగుతున్న పెట్టుబడులు రాబోయే ఏడేళ్లలో భారతదేశ జిడిపిని మరింత ముందుకు తీసుకువెళతాయి. తయారీ, మౌలిక సదుపాయాలు, సేవల రంగం, విస్తరిస్తున్న ఇంటర్నెట్ మరియు విదేశీ పెట్టుబడులు కూడా మన దేశ జిడిపిని మరింత ముందుకు తీసుకువెళతాయని ఎస్ అండ్ పి గ్లోబల్ అంచనా వేసింది.

ఆందోళనలు ఉన్నాయి: ఆర్థిక శాఖ

భారతదేశం అత్యధిక జిడిపి వృద్ధి రేటును నమోదు చేస్తున్న ప్రధాన ఆర్థిక వ్యవస్థ అయినప్పటికీ, కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ సెప్టెంబర్ నివేదిక ప్రకారం కొన్ని ఆందోళనకరమైన అంశాలు కూడా ఉన్నాయి. ముఖ్యంగా పశ్చిమాసియా తాజా ఉద్రిక్తతలతో ముడిచమురు ధర మరింత ఒడిదుడుకులకు గురయ్యే ప్రమాదం ఉందని ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది.

దీనికి తోడు అమెరికా ప్రభుత్వ రుణ పత్రాలపై వడ్డీ రేటు పెరగడం, వచ్చే నెలలో అమెరికా ఫెడ్ రిజర్వ్ వడ్డీ రేట్లను మరింత పెంచే అవకాశం ఉండటం భారత ఆర్థిక వ్యవస్థకు సానుకూలంగా ఏమీ లేదని స్పష్టం చేసింది. ఈ రెండు కారణాల వల్ల అమెరికా స్టాక్ మార్కెట్ దెబ్బతింటే ఆ ప్రభావం అన్ని దేశాలతో పాటు భారత్ పైనా పడుతుంది.

ఆశాజనక ఆర్థిక వ్యవస్థ

ఆర్‌బిఐ ద్రవ్య విధాన కమిటీ (ఎంపిసి) సభ్యుడు, ప్రముఖ ఆర్థికవేత్త జయంత్ వర్మ కూడా భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ వృద్ధి రేటుపై అధిక ఆశావాదాన్ని వ్యక్తం చేశారు. IMF వంటి సంస్థల అంచనాల కంటే ఈ ఆర్థిక వ్యవస్థ వృద్ధి రేటు ఎక్కువగా ఉండే అవకాశం ఉందన్నారు. రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం నాలుగు నుంచి ఐదు శాతానికి మించకూడదు. పశ్చిమాసియా సంక్షోభం మరింతగా పురోగమిస్తే 1973లో మాదిరిగా చమురు ధర పతనమైతే మన దేశం కూడా తిరగాల్సి వస్తుంది. అయితే ప్రస్తుతానికి ఎలాంటి ప్రమాదం లేదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-25T03:02:04+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *