బేడీ స్పెల్ అయిపోయింది బేడీ స్పెల్ అయిపోయింది

స్పిన్ దిగ్గజం

న్యూఢిల్లీ: భారత స్పిన్ దిగ్గజం, మాజీ కెప్టెన్ బిషన్ సింగ్ బేడీ (77) ఇక లేరు. గత కొంతకాలంగా అనారోగ్యంతో బాధపడుతున్న ఆయన సోమవారం తుదిశ్వాస విడిచారు. ఆయనకు భార్య అంజు, కుమారుడు అంగద్ ఉన్నారు. దేశ క్రికెట్ చరిత్రలో అత్యుత్తమ లెఫ్టార్మ్ స్పిన్నర్‌గా పేరుగాంచిన బేడీ 1967-1979 మధ్య భారత జట్టులో కీలక ఆటగాడిగా కొనసాగారు. 70వ దశకంలో సహచర స్పిన్నర్లు చంద్రశేఖర్, ఎరపల్లి ప్రసన్న, ఎస్.వెంకటరాఘవన్‌లతో పాటు బేడీ ప్రత్యర్థి జట్లను వణికించి జట్టు విజయాల్లో భాగస్వామ్యమయ్యాడు. ఏ విషయాన్ని అయినా నేరుగా మాట్లాడే అలవాటున్న బేడీ తన 370 ఫస్ట్ క్లాస్ కెరీర్‌లో 1560 వికెట్లు పడగొట్టాడు. భారత క్రికెటర్లలో ఎవరూ ఇన్ని వికెట్లు తీయకపోవడం విశేషం. 1967లో వెస్టిండీస్‌తో జరిగిన టెస్టులో అంతర్జాతీయ క్రికెట్‌లోకి అరంగేట్రం చేసిన ఈ పంజాబీ 67 టెస్టుల్లో 266 వికెట్లు పడగొట్టాడు. ఇందులో 14 సార్లు 5 వికెట్లు తీయగా.. ఒకసారి పది వికెట్లు తీశాడు. 10 వన్డేల్లో ఏడు వికెట్లు కూడా పడగొట్టాడు. బేడీ మృతి పట్ల ప్రధాని నరేంద్ర మోదీతో పాటు బీసీసీఐ, మాజీ క్రికెటర్లు సంతాపం తెలిపారు.

స్థానిక లోధి శ్మశానవాటికలో మంగళవారం బేడీ అంత్యక్రియలు ముగిశాయి. మాజీ క్రికెటర్లు కపిల్ దేవ్, మదన్‌లాల్, కీర్తి ఆజాద్, మహ్మద్ అజారుద్దీన్, అజయ్ జడేజా, సెహ్వాగ్, జహీర్ ఖాన్, ఆశిష్ నెహ్రా, మురళీ కార్తీక్, పలువురు ఫస్ట్ క్లాస్ క్రికెటర్లు హాజరై కుటుంబ సభ్యులను ఓదార్చారు.

మొదటి విజయంలో పాత్ర: భారత జట్టు తొలి ODI విజయంలో (1975 ప్రపంచకప్ తూర్పు ఆఫ్రికాపై) బేడీ కీలక పాత్ర పోషించాడు. 12 ఓవర్లలో ఆరు పరుగులు ఇచ్చి ఒక వికెట్ తీయడంతో ప్రత్యర్థి 120 పరుగులకే కుప్పకూలింది. ఇందులో 8 మంది కన్యలు ఉన్నారు. 1976లో, అతను మన్సూర్ అలీ ఖాన్ తర్వాత జట్టుకు కెప్టెన్‌గా బాధ్యతలు స్వీకరించాడు మరియు మొత్తం 22 టెస్టులకు నాయకత్వం వహించాడు. 1979 మరియు 1980లలో, అతని కెప్టెన్సీలో ఢిల్లీ జట్టు రంజీ ట్రోఫీని గెలుచుకుంది. అంతేకాదు, 1983లో తొలి ప్రపంచకప్‌ను గెలుచుకున్న కపిల్ డెవిల్స్‌ను ఎంపిక చేసిన సెలక్టర్లలో ఒకడు. 1990లో కివీస్, ఇంగ్లండ్ పర్యటనల్లో భారత జట్టుకు మేనేజర్‌గా పనిచేశాడు. క్రికెట్‌లో అతని సేవలకు గుర్తింపుగా, భారత ప్రభుత్వం 1970లో పద్మశ్రీ అవార్డుతో సత్కరించింది మరియు 2004లో CK నాయుడు లైఫ్‌టైమ్ అచీవ్‌మెంట్ అవార్డును కూడా అందుకుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-25T03:48:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *