రికవరీ ఏజెంట్ల బిగింపు | రికవరీ ఏజెంట్ల బిగింపు

ప్రవర్తనా నియమావళి, శిక్షణ తప్పనిసరి.. ఆర్బీఐ ముసాయిదా స్పష్టత

ముంబై: బ్యాంకులు, ఆర్థిక సంస్థల రికవరీ ఏజెంట్ల కోసం ఆర్‌బీఐ నిబంధనలను కఠినతరం చేసింది. బకాయిల విషయంలో, సంస్థలు లేదా రికవరీ ఏజెంట్లు వినియోగదారులకు ఉదయం 8 గంటలకు ముందు మరియు సాయంత్రం 7 గంటల తర్వాత కాల్ చేయకూడదని నిర్ణయించారు. బ్యాంకులు మరియు ఎన్‌బిఎఫ్‌సిలు పాలసీ నిర్ణయం తీసుకోవడం మరియు రుణ మంజూరు వంటి కీలక నిర్వహణ విధులను అవుట్‌సోర్స్ చేయకూడదని కూడా స్పష్టం చేసింది. ఈ మేరకు డ్రాఫ్ట్ మాస్టర్ డైరెక్షన్ లో నిబంధనలు జారీ చేసింది. కస్టమర్‌లకు ఎప్పుడు కాల్ చేయాలి, కస్టమర్‌ల సమాచారం గోప్యతను ఎలా కాపాడాలి మరియు వివిధ ఉత్పత్తులకు సంబంధించిన నియమాలు మరియు నిబంధనలను కస్టమర్‌లకు ఎలా వివరించాలి అనే విషయాలపై ఆర్థిక సంస్థలకు శిక్షణ ఇవ్వాలని డైరెక్ట్ సేల్ ఏజెన్సీలు, డైరెక్ట్ మార్కెటింగ్ ఏజెంట్లు మరియు రికవరీ ఏజెంట్‌లు కూడా ఆదేశించారు. , ఆర్థిక సంస్థలు సమగ్ర ప్రవర్తనా నియమావళిని రూపొందించి అమలు చేయాలని సూచించింది. కస్టమర్లు/గ్యారంటర్లు తమ బంధువుల ఇళ్లలోకి చొరబడి బహిరంగంగా వారిని అవమానించరాదని కూడా నిర్ణయించింది. ఈ ముసాయిదాపై ఆసక్తి ఉన్నవారు నవంబర్ 28లోగా తమ అభిప్రాయాలను తెలియజేయాలని సూచించింది.

రుణ సమాచారాన్ని అప్‌డేట్ చేయడంలో జాప్యం జరిగితే రోజుకు రూ.100 పరిహారం

కస్టమర్ సమాచారాన్ని అప్‌డేట్ చేయడంలో 30 రోజుల కంటే ఎక్కువ జాప్యం జరిగితే క్రెడిట్ ఇన్ఫర్మేషన్ కంపెనీలు (సీఐసీ) రోజుకు రూ.100 పరిహారం చెల్లించాల్సి ఉంటుందని ఆర్‌బీఐ ప్రకటించింది. ఈ మేరకు గురువారం ఒక సర్క్యులర్‌ను జారీ చేస్తూ, సంబంధిత సంస్థలు పరిహారం చెల్లించడానికి నిరాకరిస్తే, ఫిర్యాదుదారులు బ్యాంకింగ్ అంబుడ్స్‌మన్‌ను సంప్రదించవచ్చని సూచించింది. క్రెడిట్ ఇన్ఫర్మేషన్ రిపోర్టింగ్‌లో అవకతవకలు, సీఐసీల పనితీరుపై పెరుగుతున్న ఫిర్యాదుల నేపథ్యంలో ఆర్‌బీఐ ఈ చర్య తీసుకుంది. ప్రస్తుతం, CIBIL, Equifax, Experien, CRIF Highmark వంటి కంపెనీలు దేశంలో క్రెడిట్ సమాచార సేవలను అందిస్తున్నాయి. వినియోగదారులకు నష్టపరిహారం చెల్లించేందుకు వీలుగా వ్యవస్థలు మరియు ప్రక్రియలను అమలు చేయడానికి CICలకు ఆరు నెలల సమయం ఇవ్వనున్నట్లు ప్రకటించింది.

డిపాజిట్ల అడ్వాన్స్

విత్‌డ్రా పరిమితి రూ

బ్యాంకు డిపాజిట్ల ముందస్తు ఉపసంహరణ పరిమితిని ఆర్‌బీఐ రూ. ప్రస్తుతం ఆ పరిమితి రూ.15 లక్షలు. కోటి రూపాయల లోపు అన్ని రకాల టర్మ్ డిపాజిట్లను ముందస్తుగా విత్‌డ్రా చేసుకోవడానికి అనుమతించాలని ఆర్‌బిఐ బ్యాంకులను ఆదేశించింది. ఆర్‌బీఐ డిపాజిట్ పరిమాణం మరియు అకాల ఎంపిక అందుబాటులో లేని షరతుపై కాలపరిమితితో పని లేకుండా సాధారణ వడ్డీ రేటు కంటే భిన్నమైన వడ్డీ రేట్లతో డిపాజిట్లను ఆమోదించడానికి అనుమతించింది. బల్క్ డిపాజిట్లకు కూడా ఇలాంటి సదుపాయం కల్పించవచ్చని తెలిపింది. ఆదేశాలు అన్ని NRE, రూపాయి (NRE) మరియు సాధారణ NRO డిపాజిట్లకు కూడా వర్తిస్తాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-27T02:18:54+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *