బంగారం.. జిగేల్

ముడిసరుకు డిమాండ్‌లో 10 శాతం వృద్ధి

Q3లో 210 టన్నులు: WGC

న్యూఢిల్లీ: వరల్డ్ గోల్డ్ కౌన్సిల్ (డబ్ల్యూజీసీ) తాజా నివేదిక ప్రకారం ఈ ఏడాది సెప్టెంబర్‌తో ముగిసిన మూడో త్రైమాసికం (క్యూ3)లో భారత్‌లో బంగారం డిమాండ్ ఏడాది ప్రాతిపదికన 10 శాతం పెరిగి 210.2 టన్నులకు చేరుకుంది. గత మూడు నెలల్లో రికార్డు స్థాయిల నుంచి ధరలు స్వల్పంగా తగ్గుముఖం పట్టాయని, దక్షిణాదిలో పండుగల సీజన్ కూడా ఇందుకు దోహదపడిందని నివేదిక పేర్కొంది. అంతకు ముందు ఏడాది జూలై-సెప్టెంబర్ కాలానికి దేశీయంగా బంగారం డిమాండ్ 191.7 టన్నులుగా నమోదైంది. మరిన్ని ముఖ్యాంశాలు..

  • సమీక్షా కాలానికి బంగారు ఆభరణాల డిమాండ్ 7 శాతం పెరిగి 155.7 టన్నులకు చేరుకోగా, నాణేలు, బార్ల డిమాండ్ 20 శాతం పెరిగి 54.5 టన్నులకు చేరుకుంది. బంగారు నాణేలు, కడ్డీల్లో పెట్టుబడులకు సంబంధించి 2015 తర్వాత ఇదే అత్యధిక స్థాయి. ఈ క్యూ3లో దేశంలోకి 220 టన్నుల బంగారం దిగుమతి అయింది. గతేడాది ఇదే సమయానికి దిగుమతులు 184.5 టన్నులు.

  • అధిక నెల కారణంగా జూలైలో బంగారం అమ్మకాలు అంతంతమాత్రంగానే ఉన్నప్పటికీ, ఆగస్టు, సెప్టెంబర్‌లలో మళ్లీ పుంజుకున్నాయి. ఓనం, వరలక్ష్మీ వ్రతం వంటి పండుగలు ఇందుకు కలిసొచ్చాయి. ఫలితంగా, ఇతర ప్రాంతాల కంటే దక్షిణాదిలో ఎక్కువ అమ్మకాలు నమోదయ్యాయి. అయితే ఉత్తర భారతదేశంలో మాత్రం అమ్మకాలు బలహీనంగా ఉండడంతో పాటు ఏడాది ప్రాతిపదికన క్షీణతను నమోదు చేసింది.

  • బంగారం ధరలు రూ.60,000 స్థాయికి చేరిన నేపథ్యంలో 18, 14 క్యారెట్ల ఆభరణాలకు డిమాండ్ పెరిగింది. ఇది వ్యాపారులకు అధిక మార్జిన్లను ఇస్తుంది.

  • ఈ ఏడాది గత మూడేండ్లలో పచ్చి బియ్యం డిమాండ్ 481.2 టన్నులు. ఏడాది పొడవునా డిమాండ్ 700-750 టన్నుల స్థాయిలో ఉంటుందని అంచనా. ఇది 2022లో నమోదైన 774 టన్నుల విక్రయాల కంటే తక్కువ.

  • ఈ జనవరి-సెప్టెంబర్ కాలానికి బంగారం దిగుమతులు 563 టన్నులు. మొత్తం సంవత్సరానికి 650.7 టన్నులుగా అంచనా వేయబడింది.

  • గత మూడు నెలలుగా, ప్రపంచ బంగారం డిమాండ్ 6 శాతం తగ్గి 1,147.5 టన్నులకు చేరుకుంది. బంగారు కడ్డీలు మరియు నాణేలకు సెంట్రల్ బ్యాంకుల నుండి డిమాండ్ మందగించడం దీనికి కారణం. ప్రపంచంలోనే అత్యధికంగా బంగారం వినియోగిస్తున్న చైనాలో బంగారం డిమాండ్ స్వల్పంగా పెరిగి 247 టన్నులకు చేరుకుంది.

పండుగ మరియు పెళ్లిళ్ల సీజన్‌లో డిమాండ్‌పై అధిక ధరల ప్రభావం

సెప్టెంబర్ త్రైమాసికంలో స్వల్పంగా తగ్గిన బంగారం ధరలు మళ్లీ పెరుగుతున్నాయి. విలువైన లోహాల కొనుగోళ్లకు శుభప్రదంగా భావించే ధనత్రయోదశి, ఆ తర్వాత ప్రారంభమయ్యే పెళ్లిళ్ల సీజన్ పసిడి డిమాండ్‌పై కీలక ప్రభావం చూపుతుంది. రూ.60వేలు వెచ్చించి పది గ్రాముల బంగారం కొనుగోలు చేసేందుకు వినియోగదారుల సుముఖత పెరుగుతోందని వ్యాపారులు అభిప్రాయపడుతున్నారు. ధర మరింత తగ్గితే ఈ సీజన్‌లో డిమాండ్‌ భారీగా పెరిగే అవకాశం ఉంది. దసరా మరియు దీపావళి వంటి ప్రధాన పండుగలు మరియు పెళ్లిళ్ల సీజన్ కారణంగా, పసిడి డిమాండ్ సాధారణంగా నాల్గవ త్రైమాసికంలో (Q4) పెరుగుతుంది. అయితే, సమీప భవిష్యత్తులో ధరలు ఆకస్మికంగా పెరగడం డిమాండ్‌ను తగ్గించవచ్చు. Q4 డిమాండ్ Q3 స్థాయిలో కూడా నమోదు కావచ్చు. ధరలు మరింత పెరగకపోతే, డిమాండ్ Q3 కంటే కొంచెం మెరుగ్గా నమోదు కావచ్చు.

సోమసుందరం PR, WGC ఇండియా రీజినల్ CEO

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *