ఢిల్లీ : ఢిల్లీలో వాయుకాలుష్యం విస్తరిస్తోంది.. వరుసగా మూడో రోజు..

ఢిల్లీ: దేశ రాజధాని ఢిల్లీని వాయు కాలుష్యం వణికిస్తోంది. ఢిల్లీలో వరుసగా మూడో రోజు వాయుకాలుష్యం విస్తరిస్తోంది. ఢిల్లీలో కూడా ఈరోజు పొగమంచు కమ్ముకుంది. దీంతో గాలి నాణ్యత బాగా పడిపోయింది. ఈరోజు ఉదయం 7 గంటలకు ఢిల్లీలో ఎయిర్ క్వాలిటీ ఇండెక్స్ (ఏక్యూఐ) 460గా నమోదైంది. సెంట్రల్ పొల్యూషన్ కంట్రోల్ బోర్డ్ (సీపీసీబీ) ప్రకారం ఆదివారం ఉదయం 7 గంటల సమయానికి రాజధానిలోని పలు ప్రాంతాల్లో గాలి నాణ్యత సూచీ 400కు పైగా నమోదైంది. కొన్ని ప్రాంతాల్లో 500కి చేరువగా.. ఆదివారం ఉదయం 7 గంటల సమయానికి ఆయ న గ ర్ లో 464, ద్వారక సెక్టార్ 8లో 490, బవానాలో 479, ఇందిరాగాంధీ ఇంటర్నేషనల్ ఎయిర్ పోర్ట్ లో 484, ఐటీఓలో 411, 465 ఇండెక్స్ గా వాయు నాణ్యత సూచీ నమోదైంది. జహంగీర్‌పురి, లోధి రోడ్‌లో 430 మరియు సిరి ఫోర్ట్‌లో 478. CPCD డేటా ప్రకారం, నేషనల్ క్యాపిటల్ రీజియన్ (NCR)లో భాగమైన నోయిడా కూడా తీవ్రమైన వాయు కాలుష్యంతో మేల్కొంటుంది. అక్కడ కూడా ఉదయం 7 గంటలకు ఎయిర్ క్వాలిటీ ఇండెక్స్ 400కి పైగా పడిపోయింది. ఎన్‌సిఆర్‌లో భాగమైన గురుగ్రామ్ కూడా ఉదయం 7 గంటల ప్రాంతంలో తీవ్రమైన వాయు కాలుష్యాన్ని ఎదుర్కొంది.

సాధారణంగా, గాలి నాణ్యత సూచిక సున్నా మరియు 50 మధ్య ఉంటే గాలి మంచిదని అర్థం. 51 నుంచి 100 మధ్య నమోదైతే గాలి నాణ్యత సంతృప్తికరంగా ఉందని, 101 నుంచి 200 మధ్య నమోదైతే మధ్యస్థంగా ఉందని, 201 నుంచి 300 మధ్య నమోదైతే గాలి నాణ్యత సరిగా లేదని అర్థం. లేదా చెడు. దీని వల్ల గాలి నాణ్యత 200 దాటితే అనారోగ్యానికి గురయ్యే అవకాశాలు ఉన్నాయి. 301 నుంచి 400 మధ్య నమోదైతే చాలా బాగుందని, 401 నుంచి 500 మధ్య నమోదైతే గాలి నాణ్యత బాగా దెబ్బతిని తీవ్రంగా ఉందని అర్థం. గాలి నాణ్యత సూచిక 500 దాటితే, పరిస్థితి ప్రమాదకర కేటగిరీ కిందకు వస్తుంది. అలాంటి ప్రాంతాల్లో ప్రజలు నివసించడం కూడా ప్రమాదకరం. తీవ్రమైన అనారోగ్యాలు వచ్చే అవకాశాలు కూడా ఎక్కువ. శనివారం, ఢిల్లీ సగటు గాలి నాణ్యత సూచిక 415. నోయిడా మరియు గురుగ్రామ్‌లలో సగటు గాలి నాణ్యత శనివారం కూడా దాదాపుగా అలాగే ఉంది. నోయిడాలో 408 మరియు గురుగ్రామ్‌లో 404. అయితే ఢిల్లీలో శుక్రవారం రాత్రి నుంచి శనివారం మధ్యాహ్నం వరకు వాయుకాలుష్యం స్వల్పంగా తగ్గింది. అయితే శనివారం రాత్రి నుంచి మళ్లీ పెరిగింది.

కాగా ఢిల్లీలో వాయుకాలుష్యం పెరగడానికి పొరుగున ఉన్న పంజాబ్‌లో వ్యర్థాలను కాల్చడమే ప్రధాన కారణం. రాజధానిలో వాయు కాలుష్యాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని కేంద్ర ప్రభుత్వం చర్యలు ప్రారంభించింది. గ్రేడెడ్ రెస్పాన్స్ యాక్షన్ ప్లాన్ (GRAP) ఫేజ్ III అమలు చేయబడింది. దీని ప్రకారం పలు ఆంక్షలు విధించారు. నిర్మాణ పనులు, మైనింగ్, స్టోన్ క్రషింగ్‌పై నిషేధం విధించారు. ఢిల్లీ, ఘజియాబాద్, గౌతమ్ బుద్ధనగర్, గురుగ్రామ్, ఫరీదాబాద్ నగరాల్లో బీఎస్3 పెట్రోల్, బీఎస్4 డీజిల్ వాహనాలపై ఆంక్షలు విధించారు. తీవ్రమైన కాలుష్యం కారణంగా ఢిల్లీలోని ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ పాఠశాలలను మరో రెండు రోజుల పాటు మూసివేస్తున్నట్లు ముఖ్యమంత్రి అరవింద్ కేజ్రీవాల్ ప్రకటించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-05T09:44:40+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *