ఐక్యత లేని భారతదేశం ఐక్యత లేని భారతదేశం

మధ్యప్రదేశ్ ఎన్నికల్లో ఎవరు గెలుస్తారు?

కాంగ్రెస్ సిట్టింగ్ లకు సమాజ్ వాదీ, ఆమ్ ఆద్మీ అభ్యర్థులను నిలబెట్టాయి

బీజేపీ వ్యతిరేక ఓట్లు చీలిపోవడం ఖాయం

భోపాల్, నవంబర్ 4: ఉమ్మడి పోరాటం చేసి కేంద్రంలోని బీజేపీ ప్రభుత్వాన్ని గద్దె దించాలని పట్టుదలతో ఉన్న ‘భారత్’ కూటమి పార్టీల మధ్య ఇటీవల జరిగిన పలు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో ఐక్యత లేదు. ముఖ్యంగా మధ్యప్రదేశ్‌లో కలిసికట్టుగా ముందుకు సాగాలని, రాష్ట్రంలో అధికార బీజేపీని ఓడించాలని తొలుత భావించినా.. ఎన్నికల నోటిఫికేషన్ వెలువడక ముందు నుంచే కూటమి పార్టీలు తమదైన శైలిలో రాజకీయాలు చేస్తున్నాయి. భారత కూటమిలో కాంగ్రెస్, సమాజ్ వాదీ పార్టీ (ఎస్పీ), ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ (ఆప్) ఉన్నాయి. మధ్యప్రదేశ్ ఎన్నికల్లో ఈ పార్టీలు కలిసి పోటీ చేస్తాయని భావించారు, అయితే చివరకు కాంగ్రెస్‌పై పోటీ చేసేందుకు ఎస్‌పి, ఆప్‌లు సిద్ధమయ్యాయి. ప్రస్తుతం కాంగ్రెస్ సిట్టింగ్ ఎమ్మెల్యేలు ఆక్రమించిన స్థానాల్లో ఎస్పీ, ఆప్ తమ పార్టీల అభ్యర్థులను బరిలోకి దింపాయి. ఫలితంగా రాష్ట్రంలో బీజేపీ పాలనపై ఆగ్రహంతో ఉన్న కొన్ని వర్గాల ఓట్లను ఈ పార్టీలు చీల్చే అవకాశం ఉందని పరిశీలకులు అంచనా వేస్తున్నారు. ఉమ్మడిగా బరిలోకి దిగితే ఓట్లు చీలిపోవచ్చని, తద్వారా కాంగ్రెస్ కు మేలు జరిగే అవకాశం ఉందని అంటున్నారు. అయితే, ఓట్ల చీలిక వాదనను కాంగ్రెస్, ఎస్పీ, ఆప్ నేతలు తోసిపుచ్చుతున్నారు. కాంగ్రెస్, బీజేపీ మద్దతుదారుల ఓట్లు తమకే పడతాయని ఎస్పీ, ఆప్ నేతలు చెబుతున్నారు.

ఎస్పీ బలం ఎంత?

మధ్యప్రదేశ్‌లోనూ బలంగా ఉన్నామని చెప్పుకుంటున్న ఎస్పీ 2018 అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో కేవలం 52 స్థానాల్లో మాత్రమే తమ అభ్యర్థులను నిలబెట్టింది. ఇందులో ఒకటి గెలిచింది. 45 మంది ఎస్పీ అభ్యర్థులు డిపాజిట్లు కోల్పోయారు. వచ్చే ఎన్నికల్లో చంబల్, వింధ్య ప్రాంతాల్లోని 33 స్థానాల్లో ఎస్పీ తన అభ్యర్థులను నిలబెట్టింది. వీటిలో సబల్‌గఢ్, జౌరా, సుమావలి, డిమ్ని కాంగ్రెస్‌కు సిట్టింగ్ స్థానాలు. ప్రస్తుత ఎన్నికల్లోనూ ఈ సీట్లు తమకే దక్కుతాయన్న నమ్మకంతో ఉన్నారు. అయితే ఎస్పీ రంగంలోకి దిగడంతో ఇక్కడ కాంగ్రెస్ అభ్యర్థుల పరిస్థితి క్లిష్టంగా మారింది. వింధ్య, బుందేల్‌ఖండ్‌ ప్రాంతాల్లోని బీజేపీ సిట్టింగ్‌ స్థానాలను కూడా ఎస్‌పీ టార్గెట్‌ చేసింది.

ఇదీ ఆప్ పరిస్థితి..

2018 ఎన్నికల్లో ఆప్ 208 మంది అభ్యర్థులను నిలబెట్టింది. ఈ పోస్టు 69 సీట్లకే పరిమితమైంది. గత ఎన్నికల్లో ఆప్ అభ్యర్థులు కొన్ని సీట్లు మినహా డిపాజిట్లు కోల్పోయారు. కాంగ్రెస్ ఓట్లను చీల్చేందుకు పోటీచేస్తున్నామన్నది తప్పుడు వాదన అని, బీజేపీ నుంచి వచ్చిన వారికే టిక్కెట్లు ఇచ్చామని ఆప్ నేత పంకజ్ సింగ్ అన్నారు. తమ పోటీ బీజేపీతో మాత్రమేనని, భారత కూటమి పార్టీలతో కాదని కాంగ్రెస్ నేతలు చెబుతున్నారు. ‘‘భారత కూటమి.. ఎన్నికల కోసం పార్లమెంట్ ఏర్పాటైంది.. కూటమి పార్టీలు తమ ఉనికిని చాటుకునేందుకు అసెంబ్లీ ఎన్నికలను ఎదుర్కొంటున్నాయి.. ఆయా పార్టీలు కాంగ్రెస్, బీజేపీల ఓటు బ్యాంకును తగ్గించుకోగలవు.. పైగా అది కాంగ్రెస్‌పై ప్రభావం చూపుతుందనేది తప్పుడు వాదన. కాంగ్రెస్‌ ప్రభావం బాగానే ఉంది.. ‘బీజేపీ, కాంగ్రెస్‌ మధ్య స్పష్టమైన పోరు ఉంటుంది’ అని కాంగ్రెస్‌ అధికార ప్రతినిధి కేకే మిశ్రా అన్నారు. వారం రోజుల క్రితం కాంగ్రెస్‌ సీనియర్‌ నేత దిగ్విజయ్‌ సింగ్‌ మాట్లాడుతూ.. తర్వాత ఏం జరిగిందో నాకు తెలియదు. అతను \ వాడు చెప్పాడు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-05T04:52:08+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *