మృత్యువు దవడల్లో పిల్లలు!

ఇప్పటికే 4 వేల మంది చిన్నారులు చనిపోయారు

బందీలను విడుదల చేసే వరకు దాడులు: ఇజ్రాయెల్

మా యోధులు ఎదుర్కొనేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నారు: హమాస్

పి‘అలీఫ్’, ‘బే’, ‘పే’ వంటి అరబిక్ ఓనమ్‌లను లకబలప్‌పై చేతులు జోడించి రాసే పిల్లలు వైకల్యం బారిన పడుతున్నారు. కొందరు చిన్న వయసులోనే నూరేళ్లు దాటుతున్నారు. పిల్లలు పుస్తకాలపై పదాలు రాయడానికి ఉపయోగించే పెన్నులు.. వారి శవాలపై పేర్లు రాయడానికి ఉపయోగిస్తారు. పిల్లలు బతికి ఉన్నారో లేదో తెలుసుకుని ఆకలి రాజ్యంలో ఆకలితో అలమటిస్తున్నారు. వారిలో కొందరు తల్లిదండ్రులను కోల్పోయిన అనాథలు. ఇజ్రాయిల్ దాడులతో సతమతమవుతున్న గాజా చిన్నారుల దుస్థితి ఇది! యుద్ధం కారణంగా గాజాలో మరణించిన వారి సంఖ్య శనివారం సాయంత్రం నాటికి 9,488కి పెరిగింది. మృతుల్లో 4,000 మందికి పైగా చిన్నారులు ఉన్నారు. శిథిలాలలో గల్లంతైన 1,650 మంది పౌరులలో, పిల్లల సంఖ్య 1,000 వరకు ఉంటుందని గాజా ఆరోగ్య శాఖ చెబుతోంది. శనివారం పాఠశాలపై రాకెట్ దాడిలో 35 మంది చనిపోయారు.

మానసిక రుగ్మతలు..!

దక్షిణ గాజాలో ఏర్పాటు చేసిన శిబిరాల్లో చాలా మంది చిన్నారుల మానసిక పరిస్థితి క్షీణిస్తోందని ఐక్యరాజ్యసమితి (ఐరాస) ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. బొమ్మలను, చనిపోయిన తల్లిదండ్రులను, యుద్ధం కారణంగా ధ్వంసమైన వారి ఇళ్ల జ్ఞాపకాలను ముట్టుకుని చాలా మంది నిద్రపోతున్నారని పేర్కొన్నారు. ‘‘పిల్లల మానసిక పరిస్థితి విషమంగా ఉంది.. ఆసుపత్రుల్లో వైద్యం చేయించుకున్నా.. అక్కడి దృశ్యాలు, నవ్వులు చూసి.. ఇప్పటికీ ఆ మానసిక సంఘర్షణ నుంచి బయటపడలేదు.. ఎన్నో నిద్రలేని రాత్రులు గడిపిన చిన్నారులు చివరకు శ్మశాన వాటికలో శాశ్వతంగా నిద్రపోతున్నారు. . “బతికి బయటపడిన పిల్లలు ప్రత్యక్ష నరకాన్ని గడుపుతున్నారు” అని యునిసెఫ్ ప్రతినిధి జేమ్స్ ఎల్డర్ అన్నారు. గాజాలో 16 సంవత్సరాల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్న 8 మిలియన్ల మంది పిల్లలు ఉండగా, ఇప్పుడు వారిలో మూడింట ఒక వంతు మంది మానసిక సమస్యలతో బాధపడుతున్నారు. మరోవైపు, ఎందుకంటే ఏళ్ల తరబడి ఇజ్రాయెల్ భూ, సముద్ర దిగ్బంధనం, గాజాలోని చిన్నారులకు పౌష్టికాహారం అందకుండా పోతున్నాయని, ఇప్పుడు వారికి సరిపడా తిండి దొరక్క మృగంగా మారిందని యునిసెఫ్ ప్రతినిధి ఎల్డర్ అన్నారు.. చిన్నారులు కూడా ఏడుస్తున్నారని గాజా మీడియా పేర్కొంది. సహాయక శిబిరాల్లో ఆకలి.

పౌరులు, చిన్నారుల మరణాలు పెరుగుతున్నా ఇజ్రాయెల్, హమాస్ మాత్రం పట్టు వదలడం లేదు. బందీలను విడిపించే వరకు దాడులు ఆగవని ఇజ్రాయెల్ డిఫెన్స్ ఫోర్సెస్ (ఐడీఎఫ్) శనివారం స్పష్టం చేసింది. ఐడిఎఫ్‌ని ఎదుర్కొనేందుకు 40,000 మంది యోధులు సొరంగాల్లో వేచి ఉన్నారని హమాస్ పేర్కొంది.

(సెంట్రల్ డెస్క్)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *