సుప్రీంకోర్టు: గవర్నర్లు మనస్సాక్షి ప్రకారం ఆలోచించాలి.. సుప్రీంకోర్టు

అత్యున్నత న్యాయస్తానం

అత్యున్నత న్యాయస్తానం: పలు రాష్ట్రాల గవర్నర్లపై సుప్రీంకోర్టు సోమవారం ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది. శాసనసభ ఆమోదించిన బిల్లులను ఎందుకు తిరస్కరిస్తున్నారని ఆమె ప్రశ్నించారు. మరోవైపు గవర్నర్ భన్వరీలాల్‌పై పంజాబ్ ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టులో పిటిషన్ దాఖలు చేసింది. గవర్నర్ ఉద్దేశపూర్వకంగానే బిల్లులను తుంగలో తొక్కారని పిటిషన్ లో పేర్కొన్నారు. బిల్లుల అంశం సుప్రీంకోర్టుకు వచ్చే వరకు వేచిచూసే ధోరణికి స్వస్తి పలకాలి. గవర్నర్లు తమ మనస్సాక్షి ప్రకారం ఆలోచించాలని సూచించారు. వారు ప్రజాప్రతినిధులు కారు. వారు నేరుగా ప్రజలచే ఎన్నుకోబడరని గుర్తుంచుకోవాలి.

నవంబరు 10లోగా అప్‌డేట్ ఇవ్వాలి.. (సుప్రీం కోర్టు)

సుప్రీంకోర్టు న్యాయమూర్తి జస్టిస్ చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని ధర్మాసనం సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతాను నవంబర్ 10లోగా పంజాబ్ బిల్లులపై తనకు అప్‌డేట్ ఇవ్వాలని ఆదేశించింది. పంజాబ్ శాసనసభ ఆమోదించిన మొత్తం 27 బిల్లుల్లో 22 బిల్లులను పురోహిత్ ఆమోదించి గవర్నర్‌కు పంపారు. ఇటీవల పంజాబ్‌ ముఖ్యమంత్రి భగవంత్‌ మాన్‌, గవర్నర్‌ భన్వరీలాల్‌ పురోహిత్‌ మధ్య వాగ్వాదం చోటుచేసుకుంది. కాగా, అక్టోబర్ 20న జరిగిన ప్రత్యేక బడ్జెట్ సెషన్‌లో మూడు ద్రవ్య వినిమయ బిల్లులను ప్రతిపాదించగా.. నవంబర్ 1న మొత్తం మూడు మనీ బిల్లుల్లో రెండు బిల్లులను పురోహిత్ ఆమోదించారు. మిగిలిన బిల్లులను పరిశీలించి చట్టప్రకారం అనుమతించాలా వద్దా అనేది పరిశీలిస్తామన్నారు. మరోవైపు.. మూడు కరెన్సీ బిల్లులు లేక మనీ బిల్లులను గవర్నర్ తుంగలో తొక్కడంతో పంజాబ్ ముఖ్యమంత్రి మాన్ గత నెల 19న గవర్నర్ కు లేఖ రాశారు.

అదే సమయంలో, పంజాబ్ గవర్నర్ పురోహిత్ పంజాబ్ ఆర్థిక బాధ్యత మరియు బడ్జెట్ నిర్వహణ — సవరణ బిల్లు-2023, పంజాబ్ వస్తువులు మరియు సేవల పన్ను సవరణ బిల్లు 2023, ఇండియన్ స్టాంప్ పంజాబ్ సవరణ బిల్లు 2023లను తుంగలో తొక్కారు. ఈ బిల్లులను 20న అసెంబ్లీలో ప్రవేశపెట్టాల్సి ఉండగా- గత నెల 21. అయితే అక్టోబరు 20-21 తేదీల్లో జరిగే బడ్జెట్ సమావేశాలు చట్టవిరుద్ధమని.. ప్రత్యేక బడ్జెట్ సమావేశాలు నిర్వహించినా అది చట్టవిరుద్ధమని.. దీంతో పంజాబ్ ప్రభుత్వం రెండు రోజుల సెషన్‌ను అక్టోబర్‌లో నిలిపివేయాల్సి వచ్చిందని గవర్నర్ మాన్‌కు తెలియజేశారు. 20.

ఇదిలావుండగా, తమిళనాడులో సీఎం స్టాలిన్, గవర్నర్ ఆర్ఎన్ రవిల మధ్య సంబంధాలు పచ్చగడ్డి వేస్తే భగ్గుమనే స్థాయికి చేరాయి. అక్కడ బిల్లులను ఆమోదించకుండా గవర్నర్ ధోరణి అవలంభిస్తున్నారు. కేరళలో కూడా అదే సీన్ రిపీట్ అవుతోంది. గవర్నర్ ఆరిఫ్ మహ్మద్ ఖాన్ ఎనిమిది బిల్లులను పెండింగ్‌లో ఉంచడంతో కేరళ ప్రభుత్వం కూడా సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించింది. రెండేళ్ల నుంచి బిల్లులు గవర్నర్ వద్ద పెండింగ్‌లో ఉన్నాయని కేరళ ప్రభుత్వం కోర్టుకు ఫిర్యాదు చేసింది.

పోస్ట్ సుప్రీంకోర్టు: గవర్నర్లు మనస్సాక్షి ప్రకారం ఆలోచించాలి.. సుప్రీంకోర్టు మొదట కనిపించింది ప్రైమ్9.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *