అయోధ్య దీపోత్సవం: గిన్నిస్ రికార్డులో దీపోత్సవం.. సరయు నదికి యోగి ‘హారతి’

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-11-11T21:15:22+05:30 IST

దీపావళిని పురస్కరించుకుని ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని అయోధ్య నగరం శనివారం ఏకకాలంలో రికార్డు స్థాయిలో దీపాలను వెలిగించి కొత్త గిన్నిస్ ప్రపంచ రికార్డును నెలకొల్పింది. సరయు తీరంలోని 51 ఘాట్‌లలో ఏకకాలంలో 22.23 లక్షల దీపాలను వెలిగించి తమ రికార్డును తానే బద్దలు కొట్టారు.

అయోధ్య దీపోత్సవం: గిన్నిస్ రికార్డులో దీపోత్సవం.. సరయు నదికి యోగి 'హారతి'

అయోధ్య: ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని అయోధ్య నగరం శనివారం దీపావళిని జరుపుకోవడానికి ఏకకాలంలో రికార్డు సంఖ్యలో దియాలను వెలిగించి కొత్త గిన్నిస్ ప్రపంచ రికార్డును నెలకొల్పింది. సరయు తీరంలోని 51 ఘాట్‌లలో ఏకకాలంలో 22.23 లక్షల దీపాలను వెలిగించి తమ రికార్డును తానే బద్దలు కొట్టారు. దీంతో ఘాట్లన్నీ లైట్లతో దేదీప్యమానంగా వెలిగిపోయాయి.

2017లో యూపీలో యోగి ఆదిత్యనాథ్ ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత అయోధ్యలో దీపోత్సవ వేడుకలు ప్రారంభమయ్యాయి.ఆ ఏడాది 51,000 దీపాలు వెలిగించగా, 2019లో 4.10 లక్షల దీపాలు వెలిగించి రికార్డు సృష్టించారు. 2020లో 6 లక్షలకు పైగా కొవ్వొత్తులను వెలిగించగా, 2021లో 9 లక్షల దీపాలు వెలిగించగా.. 2022లో యూపీ ప్రభుత్వం 17 లక్షలకు పైగా కొవ్వొత్తులను వెలిగించి గిన్నిస్ రికార్డును సొంతం చేసుకుంది. గతేడాది రికార్డును మళ్లీ బ్రేక్ చేస్తూ ఈసారి 22.23 లక్షల దీపాలు వెలిగించారు.

సరయు నదికి యోగ మహా హారతి..

దీపోత్సవ్‌లో భాగంగా ముఖ్యమంత్రి యోగి ఆదిత్యనాథ్ సరయూ ఘాట్ వద్ద ‘ఆరతి’ ఇచ్చారు. అయోధ్య కార్యక్రమంలో ముఖ్యమంత్రితో పాటు గవర్నర్ ఆనందీ బెన్ పటేల్ పాల్గొన్నారు. అంతకు ముందు రామ్ కథా పార్కులో జరిగిన కార్యక్రమంలో ముఖ్యమంత్రి రాముడు, సీత, లక్ష్మణ వేషధారణలతో సత్కరించి వారి ఆశీస్సులు అందుకున్నారు. ఈ సందర్భంగా రామాయణ ఇతివృత్తంతో అలంకరించిన 18 శకటాలను బహూకరించారు. మానవ హక్కులు, కనీస విద్య, మహిళల భద్రత, సంక్షేమం వంటి వివిధ సామాజిక అంశాలను ప్రతిబింబించే కళారూపాలను రామచరితమానస్ ప్రదర్శించారు. అయోధ్యలో రామమందిర నిర్మాణం శరవేగంగా జరుగుతున్న నేపథ్యంలో ఈ ఏడాది దీపోత్సవ్, దీపావళి వేడుకలు మరింత ప్రాధాన్యత సంతరించుకున్నాయి. ఎంతో ఆసక్తిగా ఎదురుచూస్తున్న రామమందిర ప్రారంభోత్సవం జనవరి 22, 2024న జరగనుంది, దీనికి ప్రధాని మోదీ హాజరవుతారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-11T21:15:24+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *