హవాయి చెరువు: అమెరికాలో వింత ఘటన.. గులాబీ రంగులోకి మారిన చెరువు.. ఎందుకో తెలుసా?

మన భూ ప్రపంచంలో ఎన్నో అద్భుతాలు, విశేషాలు, రహస్యాలు ఉన్నాయి. అందుకే.. ఒక్కోసారి ఊహించని పరిణామాలు వెలుగులోకి వస్తున్నాయి. అమెరికాలో తాజా పరిణామమే ఇందుకు ప్రత్యక్ష నిదర్శనం. హవాయిలోని ఒక చెరువు అకస్మాత్తుగా బబుల్-గమ్ గులాబీ రంగులోకి మారింది. ఈ వింతను చూసి స్థానికులతో పాటు పర్యాటకులు కూడా ఆశ్చర్యానికి గురయ్యారు. ఈ విషయం సోషల్ మీడియాలో ఫోటోల ద్వారా లీక్ కావడమే ఆలస్యం.. ఆ చెరువు వద్దకు జనం పరుగులు తీస్తున్నారు. అద్భుతమైన దృశ్యం (చెరువు) చూడటానికి ప్రజలు ఆ ప్రదేశానికి ఎక్కుతున్నారు.

నేషనల్ వైల్డ్‌లైఫ్ రెఫ్యూజ్‌కి చెందిన కొందరు వాలంటీర్లు అక్టోబరు 30న మౌయ్‌లోని కెలియా చెరువులో నీరు గులాబీ రంగులోకి మారడాన్ని తాము మొదటిసారి గమనించామని పేర్కొన్నారు. షెల్టర్ మేనేజర్ బ్రెట్ వోల్ఫ్ మాట్లాడుతూ, చెరువు వద్ద నడుస్తున్న వ్యక్తి తనకు టిప్ ఇచ్చాడని చెప్పాడు. ఇక్కడ ఏదో వింత జరుగుతోందని ఆ వ్యక్తి చెప్పడంతో వెంటనే చెరువు వద్దకు వెళ్లి చూశాడు. చెరువులో నీరు ఇలా గులాబీ రంగులోకి మారడం తనను ఆశ్చర్యానికి గురిచేస్తోందని పేర్కొన్నారు. ఇంతటి అభివృద్ధిని గతంలో ఎన్నడూ చూడలేదన్నారు.

అయితే నీటికి గులాబీ రంగు రావడానికి బ్యాక్టీరియాయే కారణమని బ్రెట్ వోల్ఫ్ తెలిపారు. దాని పేరు హలోబాక్టీరియా, ఇది ఏకకణ జీవి, మరియు దాని పెరుగుదల కారణంగా నీరు గులాబీ రంగులోకి మారింది. అధిక లవణీయత ఉన్న పరిస్థితుల్లో ఇవి వృద్ధి చెందుతాయి. అయితే ఇది నిజమో కాదో నిర్ధారించుకోవడానికి డీఎన్‌ఏ పరీక్షలు నిర్వహించాల్సి ఉంటుందన్నారు. నిపుణులు కూడా హలోబాక్టీరియా కారణమని నమ్ముతారు. నీటిపై బ్యాక్టీరియా పెరగడం వల్ల చెరువు నీరు బబుల్‌గమ్‌ గులాబీ రంగులోకి మారిందని చెబుతున్నారు.

అయితే, కెలియా చెరువులో లవణీయత ప్రతి వెయ్యికి 70% కంటే ఎక్కువగా ఉన్నట్లు కనుగొనబడింది. సముద్రపు నీటి లవణీయత రెండింతలు. కెలియా చెరువులో ఉండడం వల్ల హలోబాక్టీరియా జీవులకు అనువైన వాతావరణాన్ని అందిస్తుందని నిపుణులు చెబుతున్నారు. మరోవైపు మౌయ్ ప్రాంతం కరువును ఎదుర్కొంటుందని, నీటి రంగు మారడానికి ఇది కూడా కారణమై ఉండవచ్చని శాస్త్రవేత్తలు అంచనా వేస్తున్నారు.

అయితే, ఈ సరస్సు గతంలో కరువుగా ఉండేదని, లవణీయత ఎక్కువగా ఉండేదని, నీటి రంగు ఎందుకు మారిందో అస్పష్టంగా ఉందని వోల్ఫ్ వెల్లడించారు. దీని వల్ల కొంత హాని జరిగి ఉంటుందని అనుమానిస్తూ, వోల్ఫ్ నీటికి దూరంగా ఉంచాలని మరియు జంతువులు మరియు పక్షులను కూడా దూరంగా ఉంచమని సలహా ఇచ్చింది. US ఫిష్ అండ్ వైల్డ్ లైఫ్ సర్వీస్ కారణాన్ని గుర్తించడానికి పరిస్థితిని పర్యవేక్షిస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-13T15:29:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *