అమ్మ ఒడి: కోసుకోవాలా? అమ్మ ఒడిలో లేని గొప్ప విషయాలు

  • ఒక్కో తల్లికి రూ.15 వేలు ఇస్తున్నారు

  • 2 వేలు 13 వేలకు తగ్గింది

  • ఐదేళ్లలో నాలుగుసార్లు అమ్మ ఒడి

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఎన్నికల ముందు అమ్మ ఒడి పథకం పేరుతో ఓట్లు తెచ్చుకున్న సీఎం జగన్ అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత ఆ పథకాన్ని అమలు చేసేందుకు ప్రయత్నాలు చేస్తున్నారు. ఇచ్చిన హామీ మేరకు పథకం అమలు చేయకుండా ఏడాది కోత విధించారు. చెప్పిన మొత్తం కూడా కట్ అయింది. ప్రతి విద్యార్థికి రూ.15 వేలు ఇస్తామని వైసీపీ గత ఎన్నికల ప్రచారంలో ప్రకటించింది. ఈ హామీని సీఎం జగన్ భార్య భారతి స్వయంగా ప్రచారం చేశారు. మీ ఇంట్లో ఇద్దరు పిల్లలుంటే రూ.లక్ష ఇస్తామని చెప్పారు. 30 వేలు. వాస్తవానికి ప్రతి విద్యార్థికి నగదు ఇస్తామని తల్లిదండ్రులు ఆశించారు. కానీ అధికారంలోకి రాగానే విద్యార్థుల స్థానంలో తల్లులు వచ్చారు. ప్రతి విద్యార్థికి తల్లి లేదని, ఎంత మంది పిల్లలను బడికి పంపినా తల్లికి రూ.15 వేలు మాత్రమే ఇవ్వాలని నిర్ణయించారు.

ఇంకో సంవత్సరం

వైసీపీ ప్రభుత్వం ఏర్పాటు చేసిన వేసవి సెలవుల అనంతరం నెల రోజుల పాటు పాఠశాలలు తెరుచుకున్నాయి. సంక్రాంతి పండుగకు ఇవ్వాల్సిన అమ్మఒడిని ప్రభుత్వం ఉద్దేశపూర్వకంగా వాయిదా వేసింది. అమ్మఒడి రెండేళ్లు, జనవరిలో కూడా నగదు ఇచ్చింది. తర్వాత మళ్లీ అమ్మ ఒడి తేదీ మారింది. ఇంతకు ముందు చెప్పిన దానికి భిన్నంగా పాఠశాలలు తెరుచుకుంటున్న సమయంలోనే అమ్మఒడి విడుదల చేస్తోంది.

నగదు రాబట్టే వ్యూహం

గతంలో ఇచ్చినట్లుగా ప్రతి సంవత్సరం జనవరిలో అమ్మఒడి ఇస్తే వచ్చే జనవరిలో ఐదో విడత ఇచ్చేవారు. కానీ వ్యూహాత్మక మధ్య తేదీ మార్పు కారణంగా, అమ్మ ఒడి మళ్లీ వచ్చే జూన్‌లో వస్తుంది. అంటే ఈ ఏడాది జూన్‌లో ఇచ్చిన నాలుగో విడత ఈ ప్రభుత్వానికి చివరిది. దీంతో ఏడాదిగా అమ్మ ఒడిని ప్రభుత్వం ఇవ్వలేదు. తద్వారా ప్రభుత్వానికి అక్షరాలా రూ.6,500 కోట్లు మిగులుతాయి. ఒక్కో తల్లికి రూ.15 వేలు (ఖాతాలో రూ.13 వేలు) నష్టం వాటిల్లుతుంది. ప్రభుత్వం అనుసరిస్తున్న విధానాలను పరిశీలిస్తే.. ఇది కచ్చితంగా డబ్బు ఆదా చేయడం కోసమేనని స్పష్టమవుతోంది.

కుంచించుకుపోతున్న తల్లులు

విద్యారంగంలో ప్రభుత్వం తీసుకుంటున్న అనాలోచిత నిర్ణయాల వల్ల ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో విద్యార్థుల సంఖ్య దారుణంగా పడిపోతోంది. అయితే విద్యార్థులు ఎక్కడ చదివినా అమ్మఒడి నుంచి డబ్బులు రావాలి. కానీ ఏటా లబ్ధిదారుల సంఖ్య తగ్గుతోంది. 2020-21 విద్యా సంవత్సరంలో 44,48,865 మంది తల్లులు ప్రయోజనం పొందారు. 2021-22లో వారి సంఖ్య 43,96,402కి తగ్గింది. ప్రభుత్వ లెక్కల ప్రకారం 2022-23లో 43.96 లక్షల మందికి అమ్మ ఒడి అందించారు. 2023-24లో లబ్ధిదారులు 42,61,695కి తగ్గారు. అమ్మఒడిలో తల్లులు ఎందుకు తగ్గుతున్నారో ప్రభుత్వానికే తెలియాలి.

15 వేలు ఇస్తున్నారు!

అమ్మ ఒడి పథకం కింద 1 నుంచి 12వ తరగతి వరకు 75 శాతం హాజరు ఉన్న పిల్లల తల్లుల ఖాతాల్లో ప్రతి ఏటా రూ.15 వేలు జమ చేస్తున్నాం. ఈ పథకం ద్వారా ఇప్పటివరకు 84 లక్షల మంది విద్యార్థులు లబ్ధి పొందారు.

ఇదీ వాస్తవం

వైసీపీ అధికారంలోకి వచ్చిన తొలి ఏడాది రూ.15 వేలు ఇచ్చారు. రెండో ఏడాది మరుగుదొడ్ల నిర్వహణ పేరుతో వెయ్యి, మూడో ఏడాది పాఠశాలల నిర్వహణ పేరుతో మరో వెయ్యి కోత విధించారు. దీంతో అమ్మఒడి లాభం రూ.13 వేలకు తగ్గింది. ఐదేళ్లలో ఐదుసార్లు ఇస్తామన్న హామీ ఇప్పుడు నాలుగు విడతలకే పరిమితమైంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-14T11:06:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *