నాలుగేళ్ల డిగ్రీ ఉంటే ఒక సంవత్సరంలో పీజీ

విద్యార్థులు తమకు నచ్చిన ఏ విభాగానికి అయినా మారవచ్చు

ఆన్‌లైన్, ఆఫ్‌లైన్, హైబ్రిడ్ దూరవిద్య మోడ్‌ను ఎంచుకోవచ్చు

రెండేళ్ల పీజీ, ఐదేళ్లు ఇంటిగ్రేటెడ్ హోదా

కొత్త విద్యా విధానం ప్రకారం యూజీసీ నిబంధనల ముసాయిదా సిద్ధమైంది

న్యూఢిల్లీ, నవంబర్ 16: ఉన్నత విద్యను అభ్యసిస్తున్న విద్యార్థులకు శుభవార్త..! కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రకటించిన కొత్త జాతీయ విద్యా విధానం (NEP) ప్రకారం, యూనివర్సిటీ గ్రాంట్స్ కమిషన్ (UGC) PG కోర్సుల కోసం కొత్త నిబంధనల ముసాయిదాను సిద్ధం చేసింది, కాలపరిమితి, క్రెడిట్‌లు, ఎంపిక విధానాలు, విద్యార్థుల ఇష్టమైన విషయం మరియు ఇష్టపడే మోడ్. త్వరలో ఈ డ్రాఫ్ట్ పబ్లిక్ డొమైన్‌లో ఉంచబడుతుంది. తాజా ముసాయిదాలో పీజీ కోర్సులకు సంబంధించిన పాఠ్యాంశాలు, క్రెడిట్ ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను సిద్ధం చేస్తూనే.. విద్యార్థులు ఇక నుంచి పీజీ పూర్తి చేసేందుకు యూజీసీ మూడు విధానాలను ప్రతిపాదించింది. అవి.. ఏడాది కాలపరిమితితో కూడిన పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేషన్, ప్రస్తుతం రెండేళ్ల పీజీ, ఐదేళ్ల ఇంటిగ్రేటెడ్ యూజీ-పీజీ కోర్సులు. అండర్-గ్రాడ్యుయేషన్ (యుజి-బ్యాచిలర్స్ డిగ్రీ)లో నాలుగేళ్ల కోర్సులు చదివి, పరిశోధన పూర్తి చేసిన విద్యార్థులు ఇప్పటి నుండి ఒక సంవత్సరంలో పోస్ట్-గ్రాడ్యుయేషన్ (పిజి) పూర్తి చేయవచ్చు. పరిశోధనలు లేకుంటే.. వృత్తిపరంగా డిమాండ్ ఉన్న ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ (ఏఐ), మెషీన్ లెర్నింగ్ (ఎంఎల్) వంటి సబ్జెక్టులను పూర్తి చేసినా.. అలాంటివారు ఏడాదిలో పీజీ పూర్తి చేయొచ్చు. అదొక్కటే కాదు..! పీజీలో ఏదైనా కోర్సును ఎంచుకోవచ్చు. ఇది ఆన్‌లైన్ మోడ్‌లో ఉందా? లేదా ఆఫ్‌లైన్/దూర విద్య ద్వారా? లేదా ఇది ఆన్‌లైన్ మరియు ఆఫ్‌లైన్ మోడ్‌లను మిళితం చేసే హైబ్రిడ్ విధానమా? విద్యార్థులు దానిని ఎంచుకోవచ్చు. దీంతోపాటు రెండేళ్ల పీజీ విధానం కొనసాగుతుంది. ఐదేళ్ల యూజీ-పీజీ ఇంటిగ్రేటెడ్ కోర్సులోనూ క్రెడిట్స్ ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను పెంచాలని తాజా ముసాయిదా ప్రతిపాదించింది.

పీజీ డిప్లొమా..: ప్రస్తుత రెండేళ్ల పీజీని ఎంచుకునే విద్యార్థులు ఒక సంవత్సరం విద్యను పూర్తి చేసిన తర్వాత నిష్క్రమించవచ్చు. అలాంటి అభ్యర్థులకు పీజీ డిప్లొమా సర్టిఫికెట్ ఇవ్వాలని తాజా ముసాయిదా ప్రతిపాదించింది.

ప్రతిభకే ప్రాధాన్యం : యూజీ పూర్తి చేసిన విద్యార్థులు రెగ్యులర్‌ పద్ధతిలో పీజీలో ప్రవేశం పొందాలంటే ప్రవేశ పరీక్షలను అధిగమించాల్సిందే..! యూజీలో మెరిట్ ఆధారంగా నేరుగా పీజీలో సీటు పొందాలని తాజా ముసాయిదాలో ప్రతిపాదించారు. దానితో పాటు ప్రవేశ పరీక్షలు సమాంతరంగా కొనసాగుతాయి. మరియు UGలో సబ్జెక్ట్‌తో సంబంధం లేకుండా, జాతీయ లేదా విశ్వవిద్యాలయ స్థాయిలో ప్రవేశ పరీక్షల కోసం ప్రతిపాదనలు తయారు చేయబడ్డాయి, తద్వారా PGలో ఎవరికి నచ్చిన సబ్జెక్టును ఎంచుకోవచ్చు.

ఇంజినీరింగ్‌లో..: స్టెమ్ సబ్జెక్టుల్లో నాలుగేళ్ల డిగ్రీ లేదా రెండేళ్ల పీజీ లేదా ఐదేళ్ల ఇంటిగ్రేటెడ్ కోర్సులతో మూడేళ్ల డిగ్రీ పూర్తిచేసిన వారు ఎంఈ, ఎంటెక్‌లో ప్రవేశానికి అర్హులని తాజా ముసాయిదా ప్రతిపాదించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-17T05:42:19+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *