రాళ్లను తొలగించి కాపాడేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారు

ఉత్తర కాశీలో సొరంగం కార్మికుల రక్షణకు చర్యలు ముమ్మరం చేశారు

24 మీటర్ల శిథిలాల తొలగింపు

ఉత్తరకాశీ, నవంబర్ 17: ఎక్కడో భూమిలో నలభై మీటర్ల లోతున వారిని కాపాడేందుకు శతవిధాలా ప్రయత్నిస్తున్నారు. అందరూ క్షేమంగా ఉన్నారని వార్తలు వస్తున్నా బయటి ప్రపంచాన్ని ఎప్పుడు చూస్తారనేది ప్రశ్న. ఉత్తరాఖండ్‌లోని ఉత్తరాఖండ్ జిల్లాలోని చార్‌ధామ్ రోడ్ ప్రాజెక్ట్‌లో సొరంగం కూలిన ఘటనలో చిక్కుకున్న 40 మంది కూలీల దుస్థితి ఇది. ఆహారం, నీళ్లు, మందులు పంపుతున్నారా… లోపల ఎలా ఉన్నాయో అర్థం కావడం లేదు. బ్రహ్మఖల్-యమునోత్రి జాతీయ రహదారిపై సిల్క్యారా-దండల్‌గావ్ వద్ద తవ్వుతున్న సొరంగం ఆదివారం కూలిపోయింది. కాగా, శిథిలాలను తొలగించేందుకు తీసుకొచ్చిన అమెరికా ఆగర్ యంత్రం శుక్రవారం కరెంటు లేకుండా ప్రయత్నించింది. థాయ్‌లాండ్‌, నార్వే నుంచి కూడా రెస్క్యూ టీమ్‌లను రప్పించారు. ఆగర్ యంత్రం మొత్తం 60 మీటర్ల బండను తరలించి 24 మీటర్ల వరకు తొలగించింది. 900 మి.మీ వ్యాసం మరియు ఆరు మీటర్ల పొడవు గల ఐదు పైపులను ఒకదాని వెనుక ఒకటి బిగించి కార్మికులను బయటకు తీసుకురావడానికి (ఎస్కేప్ ఛానల్) లోపలికి పంపారు. అయితే మధ్యలో పెద్ద శబ్ధంతో టన్నెల్ శిథిలాలు కూలిపోవడంతో డ్రిల్లింగ్‌కు కొన్ని గంటలపాటు అంతరాయం ఏర్పడింది. వాటిని తీసివేసి పునఃప్రారంభించారు. మరోవైపు గంటకు నాలుగైదు మీటర్ల మేర శిథిలాలు తొలగించే ఆగర్ వేగంగా పని చేయలేకపోతోంది. బేరింగ్‌లు చెడిపోవడం, డీజిల్‌తో నడుస్తుండడం, వెల్డింగ్ చేయడం, పైపులు బిగించడం వంటి కారణాలే ఇందుకు కారణమని అధికారులు తెలిపారు. ఎన్‌డిఆర్‌ఎఫ్, ఎస్‌డిఆర్‌ఎఫ్, ఐటిబిపి, బిఆర్‌ఓలకు చెందిన 165 మంది సిబ్బంది భద్రతా చర్యల్లో పాల్గొంటున్నారు. 30 మీటర్ల విస్తీర్ణంలో 270 మీటర్ల సొరంగం లోపల కార్మికులు ఉన్నారు.

క్షేమంగా ఉన్నాం.. బంధువులతో కూలీలు

యూపీకి చెందిన శతృఘ్నాలాల్ అనే వ్యక్తి సొరంగంలోకి పంపిన పైపు ద్వారా తన కుటుంబ సభ్యులతో మాట్లాడాడు. లఖింపూర్ ఖేరీ నివాసి అయిన మంజీత్ కూడా తన కొడుకుతో ఇంటరాక్ట్ అయ్యాడు. వారు క్షేమంగా ఉన్నారని, ఆందోళన చెందవద్దని చెప్పారు. మంగళ, గురువారాల్లో కూడా ఇద్దరు కూలీలు అధికారులు, కుటుంబ సభ్యులతో మాట్లాడారు. కాగా, కేంద్ర ప్రభుత్వ సహకారంతో నవయుగ ఇంజినీరింగ్ కంపెనీ సొరంగం పనులు చేపడుతోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *