ఆర్‌బీఐ కొత్త నిబంధనలతో వ్యక్తిగత రుణాలు మరింత భారం!

NBFCలు మరియు ఫిన్‌టెక్‌లపై కూడా ప్రభావం

గృహ రుణ వడ్డీ రేట్లు మారవు

ముంబై: బ్యాంకులు, నాన్-బ్యాంకింగ్ ఫైనాన్స్ కంపెనీల (NBFCలు) నుండి వినియోగదారు లేదా వ్యక్తిగత రుణాలు తీసుకోవాలనుకుంటున్నారా? కానీ ఎక్కువ వడ్డీ చెల్లించడానికి సిద్ధంగా ఉండండి. రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బిఐ) గురువారం విడుదల చేసిన కొత్త మార్గదర్శకాలతో, ఈ రుణాలు మరింత ప్రియం కానున్నాయి. ఈ రుణాలపై బ్యాంకులు మరియు NBFCలు అనుసరించాల్సిన రిస్క్ వెయిటేజీని RBI 100 నుండి 125 శాతానికి పెంచింది. ఫలితంగా, బ్యాంకులు ఈ అన్‌సెక్యూర్డ్ రుణాలకు ఎక్కువ మూలధనాన్ని కేటాయించవలసి ఉంటుంది. వ్యక్తిగత రుణాల కింద ఇచ్చే ఈ రుణాల కోసం బ్యాంకులు మరియు ఎన్‌బిఎఫ్‌సిలు ప్రతి రూ.100 రుణానికి రూ.9 కేటాయించేవారు. ఆర్బీఐ కొత్త నిబంధనలతో ఈ భారం రూ.11.25కి చేరింది. దీని వల్ల వినియోగదారులకు ఎక్కువ రుణాలు అందించే ఫిన్‌టెక్ కంపెనీలు, ఎన్‌బీఎఫ్‌సీలు నష్టపోయే అవకాశం ఉంది.

ఎందుకంటే?

ప్రస్తుతం బ్యాంకుల వద్ద చాలా నిధులు ఉన్నాయి. కానీ ఈ నిధులను మంచి వడ్డీ రేటుతో రుణంగా ఇచ్చే అవకాశాలు సన్నగిల్లాయి. భారీగా అప్పుల్లో కూరుకుపోయిన కార్పొరేట్ రంగం ఇంకా పూర్తిగా కోలుకోలేదు. రికవరీలో ఉన్న మంచి కంపెనీలు బాండ్లు లేదా IPOల ద్వారా నిధులను సేకరించేందుకు ఇష్టపడతాయి. ఫలితంగా, బ్యాంకులు మరియు NBFCలు వ్యక్తిగత మరియు వినియోగదారుల రుణాలపై దృష్టి సారించాయి. ఇటీవల, బ్యాంకుల మొత్తం రుణ డిమాండ్ 20 శాతం పెరగగా, రిటైల్ రుణ డిమాండ్ 30 శాతం పెరిగింది. భద్రత లేని రుణాలు పెరగడం వల్ల మొండి బకాయిలు (ఎన్‌పీఏ)గా మారతాయన్న భయంతోనే ఆర్‌బీఐ ఈ చర్య తీసుకుందని భావిస్తున్నారు.

గృహ రుణాలపై భారం ఉండదు

క్యాపిటల్ రిస్క్ వెయిటేజీలో ఈ పెరుగుదల ప్రభావం వ్యక్తిగత రుణాలు మరియు వినియోగదారుల రుణాలపై మాత్రమే ఉంటుంది. ప్రాధాన్యతా రంగాలుగా పరిగణించే హౌసింగ్, ఎస్‌ఎంఈలు, ఆటో, విద్యా రుణాలకు ఈ పెంపు వర్తించదని ఆర్‌బీఐ స్పష్టం చేసింది. దీంతో గృహ, వాహన, విద్యా రుణాలు తీసుకుంటున్న ప్రజలు ఊపిరి పీల్చుకున్నారు.

12.4 లక్షల కోట్ల వ్యక్తిగత రుణాలు

ఆర్‌బిఐ భయాందోళనలకు, వ్యక్తిగత మరియు క్రెడిట్ కార్డ్ బకాయిలు ఇటీవల భారీగా పెరిగాయి. బ్యాంకులు, ఎన్‌బీఎఫ్‌సీలకు చెల్లించాల్సిన వ్యక్తిగత రుణాల మొత్తం రూ.12.4 లక్షల కోట్లకు చేరుకుంది. క్రెడిట్ కార్డ్ కంపెనీలకు బకాయిలు కూడా రూ.2.17 లక్షల కోట్లకు చేరుకున్నాయి. అయితే, బ్యాంకులు మరియు NBFCలు ప్రతిచోటా ఈ రుణాలను మంజూరు చేస్తున్నాయి. రిస్క్ వెయిటేజీని ఆర్‌బీఐ ఎలాంటి హంగామా లేకుండా పెంచడానికి ఈ రెండు అంశాలు కారణమని భావిస్తున్నారు.

84,000 కోట్లు కావాలి

ఆర్‌బీఐ ప్రకటించిన అన్‌సెక్యూర్డ్ రుణాల రిస్క్ వెయిటింగ్ కోసం బ్యాంకులు, ఆర్థిక సంస్థలకు రూ.84,000 కోట్లు అవసరమవుతాయని ఎస్‌బీఐ ఆర్థిక నిపుణులు అంచనా వేశారు. రిస్క్ వెయిటింగ్ చర్యల ద్వారా ఆర్థిక స్థిరత్వం విషయంలో ఎలాంటి అలసత్వాన్ని వ్యవస్థ సహించబోదన్న బలమైన సందేశాన్ని ఆర్బీఐ పంపిందని తాజా నివేదికలో వారు అభిప్రాయపడ్డారు. 2019 డిసెంబర్‌లో ఆర్‌బీఐ ఈ తరహా రుణాల రిస్క్ వెయిటేజీని 125 శాతం నుంచి 100 శాతానికి తగ్గించిందని, తాజా చర్యలతో ఆ స్థాయిని పునరుద్ధరించినట్లు తెలుస్తోంది.

ప్రభావం అంతులేనిది: SBI

దేశీయ బ్యాంకింగ్ దిగ్గజం ఎస్‌బిఐ, ఆర్‌బిఐ కొత్త నిబంధనల ప్రభావం తమ నిధుల కేటాయింపు రిస్క్ వెయిటింగ్‌పై పెద్దగా ప్రభావం చూపబోదని పేర్కొంది. దీని ప్రభావం 55 నుంచి 60 బేసిస్ పాయింట్లు (100 బేసిస్ పాయింట్లు ఒక శాతం) మాత్రమే ఉంటుందని బ్యాంక్ చైర్మన్ దినేష్ కుమార్ ఖరా తెలిపారు. సెప్టెంబర్ త్రైమాసికం ముగిసే సమయానికి ఎస్‌బీఐ క్యాపిటల్ అడిక్వసీ రేషియో (సీఏఆర్) 14.28 శాతంగా ఉంది. గత ఆరు నెలల్లో బ్యాంకు లాభాలను కూడా పరిగణనలోకి తీసుకుంటే అది 15.37 శాతం వరకు ఉంటుంది. ఈ నిధుల సర్దుబాటు తర్వాత కూడా, SBI నిధుల కొరతను ఎదుర్కోదని ఖరా చెప్పారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-18T02:01:41+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *