హాస్పిటల్ అల్-షిఫా : అల్-షిఫా కూల్చివేయబడుతుందా?

ఇజ్రాయెల్ బలగాల టార్గెట్ అదే..!

ఆసుపత్రిని ఖాళీ చేయమని ఆదేశం

దక్షిణ గాజాకు వెళ్లాలని ఆదేశాలు

ఇజ్రాయెల్‌పై ఐదు దేశాలు ఐసీసీకి ఫిర్యాదు చేశాయిఫిర్యాదు

గాజాలోని అతిపెద్ద ఆసుపత్రి అల్-షిఫాను ఇజ్రాయెల్ కూల్చివేస్తుందా? ఆ ఆసుపత్రి హమాస్ ఉగ్రవాదుల స్థావరం అని వాదిస్తున్న ఇజ్రాయెల్ డిఫెన్స్ ఫోర్సెస్ (ఐడీఎఫ్) ఆ మేరకు ఆధారాలు సేకరించలేదా? అంతర్జాతీయ సమాజాన్ని ఎదుర్కోకుండా ఉండటానికి ఇజ్రాయెల్‌కు ఉన్న ఏకైక మార్గం ఆసుపత్రిని ధ్వంసం చేయడమేనా? ఈ ప్రశ్నలపై అంతర్జాతీయ మీడియా, విశ్లేషకులు అవుననే ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

నేలమాళిగలో ఆయుధాలు, MRI గదిలో

నాలుగు రోజుల క్రితమే అల్-షిఫాలోకి చొచ్చుకు వచ్చిన ఐడీఎఫ్ అక్కడ హమాస్ ప్రధాన కార్యాలయానికి సంబంధించిన ఎలాంటి ఆధారాలను సేకరించలేకపోయిందని బ్రిటన్ ‘ది గార్డియన్’ కథనాన్ని ప్రచురించింది. ఆరోపణలను నిరూపించడంలో విఫలమైందని ఇజ్రాయెల్ పేర్కొంది. MRI గదిలో, బేస్‌మెంట్‌లో హమాస్ ఆయుధాల డంప్‌ను కనుగొన్నట్లు వారు మీడియాకు వీడియోలు మరియు ఫోటోలను విడుదల చేశారని, అయితే విలేకరులు రాకముందే చిత్రాలను రికార్డ్ చేశారని ఆరోపిస్తూ BBC ప్రత్యేక కథనాన్ని ప్రసారం చేసింది. ఈ ఆరోపణలను IDF ఖండించింది. ఇది హమాస్ అని నిరూపించడానికి వారాలు లేదా నెలలు పట్టవచ్చని ఆసుపత్రి చెబుతోంది.

కూల్చివేతకు ప్లాన్?

హమాస్ దాడి తర్వాత పలు దేశాల సానుభూతిని అందుకున్న ఇజ్రాయెల్.. గాజాపై మూడు దాడులతో అంతర్జాతీయ సమాజం ముందు ఒంటరిగా మారుతోంది. అనేక దేశాలు ఇజ్రాయెల్, దక్షిణాఫ్రికా, బంగ్లాదేశ్, బొలీవియా, కొమొరోస్ మరియు జిబౌటీలోని తమ దౌత్యవేత్తలను వెనక్కి పిలిపించగా, ఇజ్రాయెల్ యొక్క యుద్ధ నేరాలకు వ్యతిరేకంగా శనివారం అంతర్జాతీయ క్రిమినల్ కోర్ట్ (ICC)లో చేరాయి. ఈ నేపథ్యంలో అల్ షిఫా ఆస్పత్రి హమాస్ సొత్తు అని నిరూపించలేకపోతే ఇజ్రాయిల్ పై మరింత ఒత్తిడి పెరిగే అవకాశం ఉంది. దీంతో ఐడీఎఫ్ ఆస్పత్రిని ధ్వంసం చేసే దిశగా అడుగులు వేస్తున్నట్లు స్పష్టమవుతోంది. అందుకే శనివారం మధ్యాహ్నంలోగా ఆస్పత్రిలోని రోగులు, వైద్యులు, సిబ్బంది, నివాసితులను ఖాళీ చేయాలని ఆదేశాలు జారీ చేసింది. వారిని బయటకు పంపేందుకు ఎలక్ట్రానిక్ ఎగ్జిట్ గేట్ ఏర్పాటు చేశారు. వారందరినీ దక్షిణం వైపు అల్ బహర్ స్ట్రీట్ మీదుగా.. అల్ ముఖ్తార్.. అక్కడి నుంచి సలాహ్ అల్ దీన్ వద్ద ఏర్పాటు చేసిన తాత్కాలిక చెక్‌పాయింట్‌కు వెళ్లాలని ఆదేశించారు. అయితే రోగులు అంత దూరం నడవలేరని ఆసుపత్రి అధికారులు చెబుతున్నారు. ఇజ్రాయెల్ ఆక్రమణ సమయంలో ఆసుపత్రిలో 2,300 మంది ఉండగా, వారిలో 450 మంది శనివారం సాయంత్రం దక్షిణ మార్గంలో వెళ్లారు.

భీకర యుద్ధం.. భారీ మరణాలు

ఉత్తర గాజాతో పాటు దక్షిణాదిన కూడా ఇజ్రాయెల్ బాంబు దాడులు కొనసాగుతున్నాయి. అల్-హుర్రా వార్తా ఛానెల్ ఉత్తర గాజాలోని జబాలియాలోని అల్-పఖౌరా శిబిరాన్ని లక్ష్యంగా చేసుకుని 50 మంది శరణార్థులను చంపిన ఇజ్రాయెల్ వైమానిక దాడుల వీడియోలను ప్రసారం చేసింది. శనివారం ఉదయం జరిగిన ఈ దాడుల్లో గాజా పార్లమెంట్ స్పీకర్ అహ్మద్ బహర్ మరణించినట్లు ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ ప్రకటించింది. దక్షిణాది నగరం ఖాన్ యూనిస్‌పై జరిగిన దాడిలో 26 మంది పౌరులు మరణించారని, వారిలో సింహభాగం చిన్నారులేనని ‘వాఫా’ వార్తా సంస్థ కథనాన్ని ప్రచురించింది.

– సెంట్రల్ డెస్క్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *