విద్య: యూనివర్సిటీల్లో ‘రోస్టర్’ కలకలం! అభ్యర్థుల ఆందోళన

  • ఉన్నత విద్యాశాఖ నిర్ణయంపై వివాదం నెలకొంది

  • పోస్టుల భర్తీపై హైకోర్టులో పిటిషన్లు

  • దరఖాస్తులను స్వీకరించే కోర్టు

  • తదుపరి చర్యలు తీసుకోవద్దని ఆదేశించింది

  • త్వరలో స్క్రీనింగ్ పరీక్షకు షెడ్యూల్ చేయండి

  • ఏపీపీఎస్సీపై అభ్యర్థుల ఆందోళన

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): యూనివర్సిటీల్లో అధ్యాపకుల పోస్టుల భర్తీ వ్యవహారం రచ్చ రచ్చగా మారింది. ఉన్నత విద్యాశాఖ ఖరారు చేసిన రోస్టర్ విధానం వివాదానికి కారణమైంది. కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల చట్టాల ప్రకారం మంజూరైన పోస్టులకు రోస్టర్ ఖరారు చేయాల్సి ఉండగా.. ప్రస్తుతం ఉన్న ఖాళీలకు వేర్వేరుగా అమలు చేయనున్నట్లు ఉన్నత విద్యాశాఖ ప్రకటించింది. 18 యూనివర్సిటీల్లో మొత్తం భర్తీ ప్రక్రియ గందరగోళంగా మారుతుందని పలువురు హైకోర్టును ఆశ్రయించారు.

చట్టాలకు విరుద్ధంగా ఉన్నత విద్యాశాఖ రోస్టర్‌ను అమలు చేయడాన్ని సవాల్ చేస్తూ.. ఇటీవల జారీ చేసిన ఫిల్లింగ్ నోటిఫికేషన్‌లను రద్దు చేయాలని కోరారు. దీనిపై విచారణ చేపట్టిన న్యాయస్థానం దరఖాస్తులను స్వీకరించి తదుపరి విచారణను కోర్టు ఆదేశం వరకు నిలిపివేయాలని ఆదేశించింది. శుక్రవారం హైకోర్టు ఈ ఉత్తర్వులు జారీ చేయగా, అదే రోజు సాయంత్రం అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ పోస్టులకు నిర్వహించే స్క్రీనింగ్ టెస్ట్‌కు సంబంధించిన ప్రొవిజినల్ షెడ్యూల్‌ను ఏపీపీఎస్సీ విడుదల చేసింది. మరోవైపు కోర్టులో విచారణ జరుగుతున్నా.. ఎవరి దారి వారిదే అన్నట్లుగా నిర్ణయాలు తీసుకుంటున్నట్లు స్పష్టమవుతోంది. అది కూడా హైకోర్టు ఆదేశాలు వెలువడిన కొద్ది గంటల్లోనే షెడ్యూల్ విడుదల చేయడం విమర్శలకు తావిస్తోంది. ఏపీపీఎస్సీ చర్యల వల్ల తాము తీవ్రంగా నష్టపోతామని కోర్టును ఆశ్రయించిన పిటిషనర్లు, అభ్యర్థులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

ప్రొవిజనల్ పేరుతో షెడ్యూళ్లు

రాష్ట్ర విద్యా సంస్థల చట్టం ప్రకారం మంజూరైన అన్ని పోస్టులకు ఒకే రోస్టర్ అమలు చేయాలి. కానీ ప్రస్తుతం పనిచేస్తున్న వారిని వదిలి ఖాళీల వరకు కొత్త రోస్టర్ అమలు చేస్తామని ఉన్నత విద్యామండలి ప్రకటించింది. పదవీ బాధ్యతలు చేపట్టిన వారి తర్వాత పోస్టులకు కొనసాగించాల్సిన పాత రోస్టర్ స్థానంలో కొత్త రోస్టర్ పాయింట్లను చేర్చారు. దీనివల్ల ఒక్కో యూనివర్సిటీలో ఒక్కో విధంగా అభ్యర్థులు నష్టపోతున్నారు. కొన్ని కేటగిరీలకు పోస్టులు పెరగగా, మరికొందరు నష్టపోయారు. వీటిని సవాల్ చేస్తూ శ్రీవెంకటేశ్వర యూనివర్సిటీకి చెందిన కొందరు, జీవో 90ని సవాల్ చేస్తూ మరికొందరు అభ్యర్థులు హైకోర్టుకు వెళ్లారు.

తదుపరి విచారణను డిసెంబర్ 4న నిర్వహిస్తామని చెప్పిన కోర్టు.. ఈలోగా ప్రొవిజనల్ పేరుతో ఏపీపీఎస్సీ షెడ్యూల్ ఇచ్చింది. ఇదిలా ఉంటే సరిగ్గా ఎన్నికల వేళ యూనివర్సిటీల్లో పోస్టులను హడావుడి చేయాలనే లక్ష్యంతో వైసీపీ ప్రభుత్వం ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. ఇందులో భాగంగా ఆగస్టులో ఇవ్వాల్సిన నోటిఫికేషన్ నవంబర్ వరకు ఇవ్వకుండా ఉద్దేశ్యపూర్వకంగా జాప్యం చేశారు. రోస్టర్‌కు అసాధారణమైన విధానాన్ని అనుసరించడం వివాదంగా మారింది. నాలుగున్నరేళ్లుగా ప్రభుత్వం ఒక్క గ్రూప్ -2 పోస్టును భర్తీ చేయలేదు. కానీ నోటిఫికేషన్లు మాత్రం విడుదల చేయలేదు. ఇదంతా ఎన్నికల కోసమేనని నిరుద్యోగులు విమర్శిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-20T12:05:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *