సమీక్ష: కోట బొమ్మాళి- పి.ఎస్

తెలుగు360 రేటింగ్ : 2.75/5

మలయాళంలో విజయవంతమైన చిత్రం ‘నాయట్టు’. పొలిటికల్ సర్వైవల్ థ్రిల్లర్ అయిన ఈ సినిమా ప్రేక్షకులతో పాటు విమర్శకుల ప్రశంసలు అందుకుంది. ఈ చిత్రం తెలుగులో శ్రీకాంత్ ప్రధాన పాత్రలో ‘కోట బొమ్మాళి- పిఎస్’గా రీమేక్ చేయబడింది. గతంలో జోహార్, అర్జున్ ఫల్గుణ చిత్రాలను రూపొందించిన తేజ మార్ని దర్శకత్వంలో బన్నీవాసు నిర్మించిన ‘లింగిడి’ వైరల్‌గా మారి ప్రేక్షకుల దృష్టిని ఆకర్షించింది. మరి ఈ మలయాళ సినిమా తెలుగు రీమేక్ ఎలా విజయం సాధించింది? రీమేక్ నిర్మాతలు మాతృక స్ఫూర్తిని పట్టుకున్నారా?

ఏపీలోని శ్రీకాకుళం జిల్లా టెక్కలి ఉప ఎన్నికల నేపథ్యంలో ఈ కథ నడుస్తోంది. ఈ ఉప ఎన్నికను అధికార పార్టీ ప్రతిష్టాత్మకంగా తీసుకోనుంది. రాబోయే ఎన్నికలను రెఫరెండంగా చూస్తోంది. హోం మంత్రి బరిసెల జయరామ్ (మురళీ శర్మ) స్వయంగా రంగంలోకి దిగారు. ఎన్నికల వాతావరణం హోరాహోరీగా సాగుతుంది. ఎన్నికలు జరుగుతున్న కోట బొమ్మాళి పోలీస్ స్టేషన్‌లో చింతాడ రామకృష్ణ (శ్రీకాంత్) హెడ్ కానిస్టేబుల్‌గా పనిచేస్తుండగా, రవి (రాహుల్ విజయ్) కుమారి (శివానీ రాజశేఖర్) అదే స్టేషన్‌లో కానిస్టేబుల్‌గా పనిచేస్తున్నారు. విధిని పూర్తి చేసిన తర్వాత, వివాహ వేడుకకు హాజరవుతారు. తిరుగు ప్రయాణంలో ముగ్గురు ప్రయాణిస్తున్న జీపును ప్రమాదవశాత్తూ ఢీకొని ఓ వ్యక్తి ప్రాణాలు కోల్పోయాడు. అంతకుముందు రోజు పీఎస్‌లో జరిగిన పోట్లాటలో ప్రాణాలు కోల్పోయిన వ్యక్తి కీలక పాత్రధారి. స్టేషన్‌లో తమ సామాజిక వర్గానికి చెందిన మున్నా (పవన్‌ తేజ్‌ కొణిదెల)తో రామకృష్ణ, రవి గొడవ పడతారు. ఈ గొడవ మంత్రి దాకా వెళ్లింది. ఎన్నికల తర్వాత ఈ విషయాన్ని పరిశీలిస్తామని మంత్రి సామాజిక వర్గాన్ని బుజ్జగించనున్నారు. అలాంటి సమయంలో ఈ ప్రమాదం జరుగుతుంది. దీంతో అన్ని సామాజిక వర్గాలు సమ్మె బాట పట్టనున్నాయి. పోలీసులు తమ వ్యక్తిని హత్య చేశారని, వారిపై చర్యలు తీసుకోవాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు. ఇలాంటి సమయంలో ఎంత అన్యాయంగా కేసు రాశారో రామకృష్ణ తన స్వంత అనుభవంతో అనిపిస్తుంది. రవి కుమారితో పారిపోతాడు. ఆ ముగ్గురు పట్టుబడకుంటే ఓటింగ్‌లో పాల్గొంటామని ఆయా సామాజిక వర్గాలకు చెందిన వారు చెబుతున్నారు. రంగంలోకి దిగిన హోంమంత్రి.. ముగ్గురిని ఇరవై నాలుగు గంటల్లో అరెస్టు చేస్తామని శపథం చేశారు. SP ఈ ప్రత్యేక మిషన్‌లో రజియా అలీ (వరలక్ష్మి శరత్ కుమార్)ని ప్రత్యేక అధికారిగా నియమిస్తాడు. మరి రజియా ఈ ముగ్గురిని పట్టుకున్నాడా? ఏ తప్పు చేయని ముగ్గురు పోలీసులు భయంతో ఎందుకు పారిపోవాల్సి వచ్చింది? ముగ్గురు కానిస్టేబుళ్లను పట్టుకునేందుకు ఇంత ప్రత్యేక ఆపరేషన్ ఎందుకు చేయాల్సి వచ్చింది? రామకృష్ణ గతం ఏమిటి? రామకృష్ణ కూతురు ప్రేమను ఎందుకు చూడలేకపోయాడు? ఈ కథలో హీరో ఎవరు? విలన్ ఎవరు? ఇదంతా తెరపై చూడాల్సిందే.

రీమేక్ సినిమా చేసి మెప్పించడం కష్టం. కథ ఆత్మను పట్టుకోవాలి. నేటివిటీకి సరిపోలండి. ఒకసారి అనిపించిన ఎమోషన్‌ను మళ్లీ మళ్లీ సృష్టించాలి. దీన్ని చేయడానికి చాలా నైపుణ్యం అవసరం. ఆ నైపుణ్యం దర్శకుడు తేజమర్ణిలో కనిపించింది. ‘నాయట్టు’ నిజాయితీతో కూడిన కథ. సందేశాన్ని బలవంతంగా పంపించే ప్రయత్నం కాదు. వ్యవస్థలు ఎలా ఉన్నాయి? రాజకీయ నాయకులు అధికారాన్ని ఎలా ఉపయోగించుకుంటారు? పోలీసులు ఎలా పని చేస్తారు? వారిపై ఒత్తిళ్లు ఏమిటి? ఓటర్లు ముఖ్యమైన అంశాలను వదిలి సామాజిక సమీకరణాల కోణంలో ఎలా ఆలోచిస్తారు? రాజకీయ పార్టీలు ఓటర్లను ఎలా మళ్లిస్తాయి? ఈ అంశాలన్నింటినీ చాలా సహజంగా అల్లుకున్న సినిమా ‘నాయట్టు’. ఈ దేశంలో మనుషులు మరియు వ్యవస్థలు దాదాపు ఒకేలా ఉండటం వల్ల ఈ కథకు నేటివిటీ సమస్య కాదు. ఈ కథ టెక్కలి ప్రాంతంలో జరిగినప్పటికీ మొత్తం సమాజ స్థితిగతులను ప్రతిబింబించేలా పాత్రలు, సన్నివేశాలు తదితరాలను రూపొందించారు.

ఎన్నికల హడావుడి, పోలీస్ స్టేషన్‌లో పరిస్థితిని మెల్లగా ఈ కథలోకి తీసుకుంటారు. ఈ కథ ట్రాక్ వెతకడానికి కొంత సమయం పడుతుంది. రామకృష్ణ పాత్ర, కూతురితో సంబంధం, హోంమంత్రి రంగంలోకి దిగడం, ఎలక్షన్ డ్యూటీ చేస్తున్న పోలీసులు.. ఇలా అన్ని సన్నివేశాలు ఈ కథకు కావలసిన మూడ్ ని క్రియేట్ చేస్తాయి. పోలీస్ స్టేషన్‌లో జరిగే గొడవతో కథ సీరియస్‌నెస్ వస్తుంది. ఎప్పుడు ఏ ప్రమాదం జరిగినా అక్కడి నుంచి కథ మొదలవుతుంది. సాధారణ హెడ్ కానిస్టేబుల్‌గా కనిపించిన రామకృష్ణ పాత్ర ఈ కథను చాలా ఆసక్తికరంగా ముందుకు తీసుకెళుతుంది. క్యూబింగ్ స్పెషలిస్ట్‌గా అతని తెలివితేటలు, కొండలను తప్పించుకునే నేర్పు.. ఇవన్నీ ఆసక్తికరంగా ఉన్నాయి. మరోవైపు వారిని పట్టుకోవడానికి వచ్చిన రజియా అలీ పాత్ర కూడా బాగానే చేసింది. రామకృష్ణ, రజియా ఆడిన మైండ్ గేమ్ అలరిస్తుంది. బ్రేక్ పాయింట్ వరకు కథ వేగంగా సాగుతుంది.

ఇంటర్వెల్ తర్వాత కుక్కను మార్చే సన్నివేశాన్ని ఉత్కంఠభరితంగా చిత్రీకరించారు. అయితే రామకృష్ణకు ఎక్కడ దాక్కోవాలన్నా కొన్ని సీన్లు రిపీట్ అయ్యేలా కనిపిస్తున్నాయి. పోలీసులు, నక్సలైట్ల సంయుక్త ఆపరేషన్ అంత రక్తపాతం కాదు. అలాగే రామకృష్ణని పట్టుకునే ప్రయత్నాలు టీవీ రేటింగ్స్ చూస్తుంటే అంత ఆసక్తికరంగా కనిపించడం లేదు. కానీ ప్రీక్లైమాక్స్‌లో కథ మళ్లీ వేగం పుంజుకుంటుంది. పోలీసుల మెడకు చుట్టుకున్న హోంమంత్రి ఎత్తుగడ, అలాగే రామకృష్ణ క్యారెక్టర్ తీసుకున్న అనూహ్య నిర్ణయం.. ఈ కథకు షాకింగ్ ట్విస్ట్ ఇస్తుంది. ఆ క్రమంలో కొన్ని సన్నివేశాలు మనసుకు హత్తుకునేలా ఉన్నాయి. మొదట్లో రామకృష్ణ పాత్రకు కూతురుతో కొంత పోటీ ఉంటుంది. కారణాన్ని సహజంగా చూపించడం మంచిది. కర్తవ్యం పట్ల నిబద్ధత లేకపోవడాన్ని దృశ్యం స్పష్టంగా చూపిస్తుంది. చివర్లో కోర్టు రూమ్ డ్రామా కూడా ఆసక్తికరంగా ఉంటుంది. కుక్కను రిఫరెన్స్ గా తీసుకున్న హోంమంత్రి మాటలు సావధానంగా వింటుంటే ఈ కథ సారాంశం బాగా అర్థమవుతుంది.

శ్రీకాంత్ ఒకప్పుడు స్టార్ హీరో. కానీ హీరోగా మార్కెట్ ఫెయిల్ అయిన తర్వాత కొన్ని క్యారెక్టర్ రోల్స్ చేశాడు. ఆ పాత్రలన్నింటిలోకీ ఈ పాత్రలో రామకృష్ణ నటన బెస్ట్ అని చెప్పాలి. ఆయన కెరీర్‌లో ఇది మరపురాని పాత్ర. తన అనుభవంతో ఆ పాత్రను చాలా సహజంగా మలిచాడు. ఇది పూర్తిగా హీరో పాత్ర కాదు. అనేక పొరలు ఉన్నాయి. వాటన్నింటినీ చక్కగా ప్రదర్శించారు. చివర్లో రామకృష్ణ పాత్ర కన్నీళ్లు తెప్పిస్తుంది. రాహుల్ విజయ్, శివాని రాజశేఖర్ ఆ పాత్రలను చాలా సహజంగా పండించారు. ఈ సీరియస్ థ్రిల్లర్‌లో మురళీ శర్మ హోం మినిస్టర్‌గా నటించడం రిలీఫ్‌గా ఉంది. ఆయనకు ఇచ్చిన డైలాగులు చక్కగా ఉన్నాయి. వరలక్ష్మి రజియా పాత్రకు కావాల్సిన ఎనర్జీని నింపింది. టఫ్ పోలీస్ ఆఫీసర్‌గా తన క్యారెక్టర్‌ని డిజైన్ చేశాడు. హోం మినిస్టర్, రజియా పాత్రల డైలాగులు ఆకట్టుకున్నాయి. మిగతా పాత్రలన్నీ సహజంగా కనిపించాయి.

నిర్మాణ పరంగా చాలా జాగ్రత్తలు తీసుకున్నారు. నేపథ్య సంగీతం బాగుంది. లింగిడి పాట ప్లేస్ మెంట్ బాగా కుదిరింది. అన్ని రియల్ లొకేషన్స్‌లో కెమెరా కదులుతుండడంతో ప్రతి ఫ్రేమ్‌కి జీవం పోసినట్లు అనిపించింది. ముఖ్యంగా టెక్కలి ప్రాంతంలోని ఉత్తరాంధ్ర మాండలికంలో ఒక సొగసు ఉంది. వారు ఆ మాటలు బాగా పట్టుకున్నారు. దాదాపు అన్ని పాత్రలకూ డబ్బింగ్ బాగానే ఉంది. పదాల రచయిత అవసరమైన చోట ఆలోచింపజేసే పదాలు రాశారు. ‘రాజకీయం న్యాయంపై గెలవకూడదు’. నిజం నిరూపించడానికి సాక్ష్యం కావాలి కానీ అబద్ధం నిరూపించడానికి సాక్ష్యం పనికిరాదు” ఇలాంటి సింగిల్ లైనర్లు కనెక్ట్ అవుతున్నాయి. కమర్షియల్ సెంటిమెంట్ల జోలికి పోకుండా సమాజంలో సహజంగా పుట్టిన కథను చూపించే ప్రయత్నం చేశారు. సహజసిద్ధమైన సినిమాలను ఇష్టపడే వారితో కోట బొమ్మాళి మరింత కనెక్ట్ అవుతుంది.

తెలుగు360 రేటింగ్ : 2.75/5

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *