రాజస్థాన్‌లో ఇచ్చిన హామీల్లో ఏదైనా ఒకటి

చివరిగా నవీకరించబడింది:

కాంగ్రెస్ పార్టీ రాజస్థాన్‌లో ఇచ్చిన ఏ ఒక్క హామీని పూర్తిగా అమలు చేయలేదు. 2018 ఎన్నికల సమయంలో కాంగ్రెస్ రాజస్థాన్‌లో జన్ ఘోషణ పాత్ర పేరుతో మేనిఫెస్టోను తీసుకొచ్చింది. 2 లక్షల రుణమాఫీ, ఉచిత విద్యుత్, యువతులకు ఉచిత విద్య, 3,500 నిరుద్యోగ భృతి, రూ.1 కేజీ గోధుమలు, పెట్రోల్, డీజిల్ ధరలు తగ్గింపు, ప్రతి పంచాయతీకి ఇంటర్నెట్ సౌకర్యం తదితరాలు.

రాజస్థాన్ ఎన్నికలు: రాజస్థాన్‌లో కాంగ్రెస్ ఓటమికి కారణాలేంటి?

రాజస్థాన్ ఎన్నికలు: కాంగ్రెస్ పార్టీ రాజస్థాన్‌లో ఇచ్చిన ఏ ఒక్క హామీని పూర్తిగా అమలు చేయలేదు. 2018 ఎన్నికల సమయంలో కాంగ్రెస్ రాజస్థాన్‌లో జన్ ఘోషణ పాత్ర పేరుతో మేనిఫెస్టోను తీసుకొచ్చింది. 2 లక్షల రుణమాఫీ, ఉచిత కరెంటు, యువతులకు ఉచిత విద్య, 3,500 నిరుద్యోగ భృతి, రూ.1 కేజీ గోధుమలు, పెట్రోల్, డీజిల్ ధరలు తగ్గింపు, ప్రతి పంచాయతీకి ఇంటర్నెట్ సౌకర్యం ఇలా.. డిప్యూటీ సీఎం సచిన్ పైలట్ తో కక్ష సాధింపు కారణంగా సీఎం అశోక్ గెహ్లాట్ తన పదవిని నిలబెట్టుకోవడానికి సమయం సరిపోతుంది. కాంగ్రెస్ ఆలోచన అంతా సీఎం కుర్చీపైనే ఉందని ప్రజలు అసంతృప్తి వ్యక్తం చేశారు. దీంతో కాంగ్రెస్ పార్టీ డిప్రెషన్‌లో కూరుకుపోయిందని విశ్లేషకులు అంటున్నారు.

హామీలను పక్కన పెట్టి..(రాజస్థాన్ ఎన్నికలు)

వ్యవసాయానికి ఉచిత విద్యుత్ ఇస్తామని కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం ప్రకటించింది. దీనిపై సర్వత్రా విమర్శలు వ్యక్తమయ్యాయి. ఇటీవలి ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్‌కు వ్యవసాయానికి ఉచిత కరెంటు విషయం ఒక్కసారిగా గుర్తుకు వచ్చింది. బడ్జెట్ సమావేశంలో, ముఖ్యమంత్రి గెహ్లాట్ ‘రైతు కోసం ముఖ్యమంత్రి విద్యుత్’ పేరుతో పథకాన్ని ప్రకటించారు. ఈ పథకం 2 వేల యూనిట్ల వరకు మాత్రమే వర్తిస్తుందని పేర్కొన్నారు. ఫలితంగా 58 లక్షల మంది రైతుల్లో చిన్న కమతాలు ఉన్న 11 లక్షల మంది మాత్రమే ఈ పథకం ద్వారా లబ్ధి పొందనున్నారు. పథకం ప్రారంభించినప్పుడు, ప్రభుత్వం గృహ విద్యుత్ యూనిట్‌పై 30 పైసలు పెంచింది. ఆ తర్వాత మరో 45 పైసల పన్ను విధించారు. దీంతో వ్యతిరేకత పెరిగింది. వృద్ధాప్య పింఛను పెంపును పక్కన పెట్టిన ప్రభుత్వం తాజాగా ఆ మొత్తాన్ని రూ. వెయ్యికి పెంచారు. అదే సమయంలో, కనీస వయస్సు 75 సంవత్సరాలు ఉండాలి. నిరుద్యోగులకు రూ. 3,500 స్టైఫండ్, ప్రభుత్వం దానిని రూ. 3 వేలకు తగ్గించారు. దీంతో ఆయా వర్గాలు అసంతృప్తితో రగిలిపోతున్నాయి. తమ అసంతృప్తిని ఓట్ల రూపంలో చూపించారని రాజకీయ పరిశీలకులు అంటున్నారు.

రైతుల వ్యతిరేకత

.2018 ఎన్నికల్లో మేనిఫెస్టోలో ఇచ్చిన హామీ మేరకు రాష్ట్రంలోని 23.5 లక్షల మంది రైతులకు సంబంధించి రుణమాఫీ చేయాల్సి ఉంది. అయితే 59 వేల మంది రైతులకు రూ.409 కోట్ల రుణాలు మాత్రమే మాఫీ అయ్యాయి. దీంతో రాజస్థాన్‌లో కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వ పతనానికి నాంది పలికింది. అధికారంలోకి వచ్చిన 10 రోజుల్లో రైతుల రుణాలన్నింటినీ మాఫీ చేస్తామని గత ఎన్నికల సమయంలో రాహుల్ గాంధీ హామీ ఇచ్చారు. అయితే సహకార బ్యాంకుల్లో రూ. 2 లక్షల వరకు తీసుకున్న పంట రుణాలను మాత్రమే ప్రభుత్వం రద్దు చేసింది. జాతీయ, వాణిజ్య బ్యాంకుల్లో రైతులు తీసుకున్న రుణాలకు సంబంధం లేదని కొన్ని కారణాలను చూపింది. రుణమాఫీ కాకపోవడంతో చాలా మంది రైతులు ఆత్మహత్యలు చేసుకుంటున్నారు. దీనిపై రైతు సంఘాలు, ప్రతిపక్షాలు మండిపడ్డాయి. 90 శాతం మంది రైతులకు రుణమాఫీ పథకం వర్తింపజేయలేదని వామపక్షాల నేతృత్వంలోని అఖిల భారత కిసాన్ సభ ఆరోపించింది. రుణమాఫీకి ప్రభుత్వం విధించిన షరతులు దారుణమని విశ్లేషకులు కూడా అంటున్నారు. కాంగ్రెస్ పార్టీకి వ్యతిరేకంగా రైతులు ఓట్లు వేసినట్లు తెలుస్తోంది.


ఇది కూడా చదవండి:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *