సెన్సెక్స్ 69,000 పైన | సెన్సెక్స్ 69,000 పైన

నిఫ్టీ 21,000 దిశగా ర్యాలీ..సూచీల కొత్త రికార్డు

మార్కెట్ విభాగాల సంపద 346.47 లక్షల కోట్లు

ముంబై: దలాల్ స్ట్రీట్‌లో వరుసగా రెండో రోజు రికార్డుల మోత మోగింది. భారత బెంచ్‌మార్క్ ఈక్విటీ సూచీలు మంగళవారం కొత్త గరిష్టాలను తాకాయి. సెన్సెక్స్ తొలిసారిగా 69,000ను తాకగా, నిఫ్టీ 21,000 మైలురాయి వైపు పయనించింది. దేశీయ స్థూల ఆర్థిక శాస్త్రం మరియు రాజకీయ సానుకూలతల నేపథ్యంలో, పెట్టుబడిదారులు పవర్, బ్యాంకింగ్ మరియు యుటిలిటీ రంగ షేర్లలో జోరుగా కొనుగోళ్లు చేశారు. విదేశీ పోర్ట్‌ఫోలియో ఇన్వెస్టర్ల తాజా పెట్టుబడులు ట్రేడింగ్ సెంటిమెంట్‌ను మరింత సానుకూలంగా మార్చాయి. ఫలితంగా మంగళవారం సెన్సెక్స్ 431.02 పాయింట్లు ఎగిసి 69,296.14 వద్ద కొత్త జీవితకాల గరిష్ఠ స్థాయిని తాకింది.

మరోవైపు నిఫ్టీ 168.50 పాయింట్లు లాభపడి 20,855.30 వద్ద ఆల్ టైమ్ రికార్డ్ క్లోజయింది. అంతేకాదు ఇన్వెస్టర్ల సంపదగా భావించే బీఎస్ఈ లిస్టెడ్ కంపెనీల మొత్తం మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ మరో రూ.2.99 లక్షల కోట్ల పెరుగుదలతో సరికొత్త రికార్డు స్థాయి రూ.346.47 లక్షల కోట్లకు చేరుకుంది. సూచీలు లాభపడడం ఇది వరుసగా 6వ రోజు. ఈ ఆరు ట్రేడింగ్ సెషన్లలో సెన్సెక్స్ 3,326 పాయింట్లు, నిఫ్టీ 1,060 పాయింట్లు లాభపడ్డాయి. బీఎస్ఈ మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ రూ.17.75 లక్షల కోట్లకు పెరిగింది.

రెండు IPOలకు సెబీ ఓకే

క్రయోజెనిక్ ట్యాంకుల తయారీ సంస్థ ఐనాక్స్ ఇండియా మరియు లగ్జరీ ఫర్నీచర్ బ్రాండ్ స్టాన్లీ లైఫ్‌స్టైల్స్ పబ్లిక్ ఆఫర్ (ఐపిఓ) అప్లికేషన్‌లను క్యాపిటల్ మార్కెట్స్ రెగ్యులేటర్ సెబి ఆమోదించింది. IPOలో భాగంగా, ఐనాక్స్ ఇండియా తన ప్రమోటర్లు మరియు వాటాదారులకు చెందిన 2.21 కోట్ల షేర్లను ఆఫర్ ఫర్ సేల్ ద్వారా విక్రయించనుంది. ఇదిలా ఉండగా, స్టాన్లీ లైఫ్‌స్టైల్స్ రూ.200 కోట్ల తాజా ఈక్విటీ ఇష్యూతో పాటు ప్రస్తుత ప్రమోటర్లు మరియు ఇన్వెస్టర్ల 91.33 లక్షల షేర్లను విక్రయించనుంది. ఇంతలో, ఆల్పెక్స్ సోలార్ కూడా IPO ద్వారా నిధులను సేకరించాలనుకుంటోంది. దీని కోసం కంపెనీ ఎన్‌ఎస్‌ఇ ఎమర్జ్‌కు ప్రిలిమినరీ డ్రాఫ్ట్ డాక్యుమెంట్లను (డిఆర్‌హెచ్‌పి) సమర్పించింది.

దిగిరా బంగారం..!

ఒక్కరోజులో రూ.1,050 తగ్గింది

గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా బంగారం ధరలు స్వల్పంగా తగ్గాయి. ఢిల్లీలో పది గ్రాముల 24 క్యారెట్ల బంగారం ధర రూ.1,050 తగ్గి రూ.63,250కి చేరుకుంది. వెండి ధర కూడా కిలో రూ.1,700 తగ్గి రూ.78,500కి చేరింది. అంతర్జాతీయంగా ధరలు పతనం కావడమే ఇందుకు కారణం. అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లో ఔన్స్ (31.10 గ్రాములు) బంగారం ఒక దశలో 2,037 డాలర్లు ఉండగా, వెండి 24.50 డాలర్లకు తగ్గింది.

రూ.లక్ష కోట్లకు NSE ఎమర్జ్ మార్కెట్ క్యాప్

నేషనల్ స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజ్ (NSE) యొక్క SME ప్లాట్‌ఫారమ్ అయిన NSE ఎమర్జ్‌లో జాబితా చేయబడిన కంపెనీల మొత్తం మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ మొదటిసారిగా 1 లక్ష కోట్ల రూపాయల మార్కును దాటింది. 2012లో స్థాపించబడిన ఈ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లో ఇప్పటివరకు 397 కంపెనీలు లిస్ట్ చేయబడ్డాయి.

అదానీ షేర్లు అ’ధార’హో!

  • మరో 20 శాతం వృద్ధి

  • గ్రూప్ మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ దాదాపు రూ.14 లక్షల కోట్లకు చేరువలో ఉంది

అదానీ గ్రూప్ కంపెనీల షేర్లు దూసుకుపోతున్నాయి. మంగళవారం నాటి ట్రేడింగ్‌లో మరో 20 శాతం పెరిగింది. అదానీ గ్రూప్‌పై అమెరికా షార్ట్ సెల్లింగ్ కంపెనీ హిండెన్‌బర్గ్ చేసిన ఆర్థిక అవకతవక ఆరోపణలతో తమకు ఎలాంటి సంబంధం లేదని అమెరికా ప్రభుత్వ ఏజెన్సీ ఐడిఎఫ్‌సి స్వయంగా వ్యాఖ్యానించడం వల్ల ఇన్వెస్టర్లలో అదానీ షేర్లపై విశ్వాసం పెరిగింది. శ్రీలంకలోని అదానీ కన్సార్టియం అభివృద్ధి చేస్తున్న ఓడరేవు ప్రాజెక్టుకు IDFC ఆర్థిక సహాయం చేస్తోంది. అదానీ కంపెనీకి రుణం మంజూరు చేసే ముందు ఈ ఆరోపణలను పరిశీలించామని, ఆ ఆరోపణలతో తాము రుణం ఇచ్చే అదానీ పోర్ట్స్‌కు ఎలాంటి సంబంధం లేదని ఐడీఎఫ్‌సీ తెలిపింది. దాంతో ఇన్వెస్టర్లు అదానీ కంపెనీల షేర్లను కొనుగోలు చేయడం ప్రారంభించారు. దీంతో గ్రూపులోని 11 కంపెనీల మొత్తం మార్కెట్ విలువ రూ.14 లక్షల కోట్లకు చేరింది. అంతేకాదు, గ్రూప్ హెడ్ గౌతమ్ అదానీ వ్యక్తిగత సంపద కూడా మంగళవారం నాటికి మరో 441 ​​కోట్ల డాలర్లు పెరిగి 7,020 కోట్ల డాలర్లకు (రూ. 5.85 లక్షల కోట్లు) చేరుకుంది. దానితో, అతను బ్లూమ్‌బెర్గ్ యొక్క రియల్ టైమ్ ప్రపంచంలోని అత్యంత సంపన్నుల జాబితాలో 16వ స్థానానికి చేరుకున్నాడు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-06T05:48:25+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *