49 మంది ఎంపీల సస్పెన్షన్లు : మరో 49 మంది…

సస్పెండ్ అయిన సభ్యుల సంఖ్య 141కి చేరింది

లోక్‌సభ ఒకేరోజు ఆరు బిల్లులను ఆమోదించింది

ఉత్తర కొరియా అసెంబ్లీతో పార్లమెంట్

కాంగ్రెస్ ఎంపీ కార్తీ చిదంబరంతో పోలిస్తే

బీజేపీ చింతన్ బైఠక్ తరహాలో పార్లమెంటును తీర్చిదిద్దారు

నిర్వహించడానికి అంగీకరించలేను: అసదుద్దీన్

రాజ్యసభను అనుకరిస్తూ.. అవమానిస్తూ..

విపక్ష నేతలు పార్లమెంట్ గేటు వద్ద నిరసనకు దిగారు

రాజ్యసభ ఛైర్మన్ ధనఖడ్‌ని అనుకరించడం

టీఎంసీ ఎంపీ.. రాహుల్ వీడియో తీశారు

ఎంపీ కళ్యాణ్‌పై ధనఖడ్, బీజేపీ ఆగ్రహం

పార్లమెంట్‌లో భద్రతను ఉల్లంఘించినందుకు

విపక్షాల పరోక్ష మద్దతు.. ప్రధానిపై విమర్శలు

న్యూఢిల్లీ, హైదరాబాద్ , డిసెంబరు 19 (ఆంధ్రజ్యోతి): పార్లమెంటులో విపక్ష ఎంపీల సస్పెన్షన్ మంగళవారం కూడా కొనసాగింది. నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ నేత ఫరూక్ అబ్దుల్లా, కాంగ్రెస్ నేతలు శశిథరూర్, కార్తీ చిదంబరం, మనీష్ తివారీ, ఎన్సీపీ ఎంపీ సుప్రియా సూలే, సమాజ్ వాదీ ఎంపీ డింపుల్ యాదవ్ సహా 49 మందిని శీతాకాల సమావేశాలు ముగిసే వరకు లోక్‌సభ స్పీకర్ ఓం బిర్లా సస్పెండ్ చేశారు. దీంతో పార్లమెంట్‌లో ఈ సెషన్‌లో సస్పెన్షన్‌కు గురైన వారి సంఖ్య 141కి చేరింది. మంగళవారం ఉదయం 11 గంటలకు లోక్‌సభ సమావేశం కాగానే.. భద్రతపై కేంద్ర హోంమంత్రి వివరణ ఇవ్వాలని డిమాండ్ చేస్తూ విపక్ష సభ్యులు తీవ్ర నిరసన వ్యక్తం చేయడంతో సభ ఆరు నిమిషాల్లోనే వాయిదా పడింది. వైఫల్యం మరియు ఎంపీల సస్పెన్షన్ ఎత్తివేయండి. మళ్లీ 12 గంటలకు సభ జరిగినా అదే పరిస్థితి కొనసాగడంతో స్పీకర్ మూడు నిమిషాల్లోనే సభను వాయిదా వేశారు. మధ్యాహ్నం 12.30 గంటలకు సభ ముగిసిన తర్వాత విపక్ష సభ్యుల పేర్లను ప్రస్తావించి వారి తీరును తీవ్రంగా ఖండించారు. 41 మందిని సస్పెండ్ చేస్తున్నట్లు స్పీకర్ ప్రకటించి సభను మధ్యాహ్నం 2 గంటలకు వాయిదా వేశారు. సస్పెన్షన్ తర్వాత, భారత కూటమికి చెందిన ఎంపీలు గాంధీ విగ్రహం వద్ద నిరసన చేపట్టారు. కొత్త పార్లమెంటులో ప్రజాస్వామ్య అరాచకం తారాస్థాయికి చేరుతోందని జైరాం రమేష్ అన్నారు.

కాంగ్రెస్ ఎంపీ కార్తీ చిదంబరం.. పార్లమెంటును ఉత్తర కొరియా అసెంబ్లీతో పోల్చారు. కాగా, ప్రతిపక్ష ఎంపీల సస్పెన్షన్‌ను రద్దు చేయాలని మజ్లిస్ అధినేత, హైదరాబాద్ ఎంపీ అసదుద్దీన్ ఒవైసీ డిమాండ్ చేశారు. బీజేపీ చింతన్‌ బైఠక్‌లా పార్లమెంట్‌ను నడిపించడాన్ని అంగీకరించలేమని ఆయన అన్నారు. బుధవారం మధ్యాహ్నం 2 గంటలకు లోక్‌సభ తిరిగి సమావేశమైన తర్వాత కార్యక్రమాలు సజావుగా సాగాయి. వివిధ శాఖల మంత్రులు తమ శాఖల పత్రాలను, ఎంపీలు స్టాండింగ్‌ సంఘాల నివేదికలను సమర్పించారు. ఈ సందర్భంగా పలువురు ఎంపీలు ప్రత్యేకంగా ప్రస్తావించారు. ఢిల్లీలోని అనధికార కాలనీలకు మూడేళ్లపాటు రక్షణ కల్పించే బిల్లును కేంద్ర పట్టణ మంత్రి హర్దీప్ పూరీ ప్రవేశపెట్టారు. గంటలోపే ఆమోదించారు. కేంద్ర జీఎస్టీ చట్టాన్ని సవరిస్తూ కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్‌ ప్రవేశపెట్టిన బిల్లు గంటలోపే ఆమోదం పొందింది. అనుబంధ ఆర్థిక చెల్లింపులకు సంబంధించి రూ.58,378 కోట్ల మేరకు ప్రతిపాదనలకు సభ ఆమోదం తెలిపింది. ఆ తర్వాత క్రిమినల్ చట్టాలు, ఇండియన్ పీనల్ కోడ్, ఇండియన్ సివిల్ ప్రొటెక్షన్ కోడ్, ఇండియన్ ఎవిడెన్స్ సవరణలకు సంబంధించిన బిల్లులను కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా ప్రవేశపెట్టారు. పలువురు ఎంపీలు వారికి మద్దతు పలికారు. కాగా, బహిష్కరణకు గురైన ఎంపీలు అడిగిన 27 ప్రశ్నలను లోక్‌సభ ప్రశ్నపత్రం నుంచి తొలగించారు.

రాజ్యసభలో వాయిదా

గందరగోళం, విపక్షాల నిరసనల మధ్య రాజ్యసభ అర్ధరాత్రి 12, 2, 3, 4 గంటలకు వాయిదా పడడంతో మంగళవారం సభ సజావుగా సాగలేదు. ముగ్గురు విపక్ష సభ్యులు సభ నుంచి వాకౌట్ చేశారు. దేశ రాజధానికి సంబంధించిన బిల్లును ఆమోదించిన తర్వాత చైర్మన్ జగదీప్ ధన్‌ఖడ్ సభను సాయంత్రం 5.45 గంటలకు వాయిదా వేశారు.

ప్రతిపక్ష ఎంపీలపై 2/3!

గత వారంలో ఉభయ సభల్లో 141 మంది విపక్ష ఎంపీలను బహిష్కరించిన నేపథ్యంలో.. అధికార బీజేపీకి పార్లమెంటులో ముఖం కనిపించడం లేదు. లోక్‌సభలో మొత్తం సభ్యుల సంఖ్య 543. వివిధ కారణాల వల్ల 21 స్థానాలు ఖాళీగా ఉన్నాయి. మిగిలిన 522 మందిలో 323 మంది ఎన్డీయే ఎంపీలు. ప్రతిపక్ష సభ్యుల సంఖ్య 142. వారిలో 47 మంది మాత్రమే సభలో ఉన్నారు. మిగతా వారందరినీ సస్పెండ్ చేశారు.

రాజ్యసభను అనుకరిస్తూ.. అవమానిస్తూ..

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 19: ఉభయ సభల నుంచి విపక్ష నేతలను పెద్ద ఎత్తున సస్పెండ్ చేసిన నేపథ్యంలో మంగళవారం ఉదయం భారత కూటమి ఎంపీలు కొత్త పార్లమెంట్ భవనం మకరద్వారం వద్ద నిరసన చేపట్టారు. ఈ సందర్భంగా.. టీఎంసీ ఎంపీ కల్యాణ్‌ బెనర్జీ.. ‘‘నా వెన్ను చాలా నిటారుగా ఉంది.. నేను చాలా పొడవుగా ఉంటాను’’ అంటూ రాజ్యసభ చైర్మన్‌ జగదీప్‌ ధన్‌ఖడ్‌ హావభావాలను అనుకరిస్తూ అక్కడున్న బహిష్కృత ఎంపీలంతా నవ్వుకున్నారు. కల్యాణ్‌ బెనర్జీ ఆ పని చేస్తుండగా కాంగ్రెస్‌ ఎంపీ రాహుల్ గాంధీని వీడియో తీస్తూ విమర్శలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి.ఈ వీడియోను బీజేపీ తన అధికారిక ‘ఎక్స్’ ఖాతాలో పోస్ట్ చేసింది.ఏపీ నుంచి రాజకీయాల్లోకి వచ్చిన వారిని దూషించడం భారత కూటమి నేతల సంప్రదాయం. అణగారిన వర్గాలు, కింది స్థాయి నుంచి రాజ్యాంగ పదవులు పొందారు.కళ్యాణ్ బెనర్జీ ప్రవర్తన హాస్యాస్పదంగా, అవమానకరంగా ఉందని జగదీప్ ధన్‌ఖడ్ ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు.జాట్‌లు గర్వించే జగదీప్ దంఖడ్‌ను అవమానించారని జాట్ అసోసియేషన్ తన అధికారిక ‘X’ ఖాతాలో పోస్ట్ చేసింది. జాట్ కమ్యూనిటీ, కాంగ్రెస్ అంశాల ప్రకారం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *