అభిమానుల గుండెల్లో ‘కెప్టెన్’ అభిమానుల గుండెల్లో ‘కెప్టెన్’

నాలుగు దశాబ్దాలకు పైగా తమిళ సినీ, రాజకీయ రంగాల్లో తనకంటూ ఓ ప్రత్యేక స్థానాన్ని ఏర్పరుచుకున్న సినీనటుడు విజయకాంత్ మరణవార్తతో సినీ పరిశ్రమ విషాదంలో మునిగిపోయింది. కోలీవుడ్‌కు ఆయన చేసిన సేవలను, సుదీర్ఘ కెరీర్‌లో నటుడిగా ఆయన ప్రయాణాన్ని ప్రముఖులు, సినీ ప్రేమికులు స్మరించుకుంటున్నారు. ఈ సందర్భంగా విజయకాంత్ గురించి పలు ఆసక్తికర విషయాలు…

అసలు పేరు విజయరాజ్ అళగరస్వామి

విజయకాంత్ తన సినీ జీవితాన్ని విలన్ పాత్రతో ప్రారంభించాడు. 1979లో ఎంఏ ఖాజా దర్శకత్వం వహించిన ‘ఇనికిం ఇలామై’ సినిమాతో ఆయన సినీ జీవితం ప్రారంభమైంది. వైవిధ్యమైన పాత్రలు పోషించే విజయకాంత్ హీరోగా ఎదిగాడు. ఆయన హీరోగా నటించిన ‘చట్టం ఒక ఇరుత్తరై’ చిత్రం 1981లో విడుదలైంది.ఈ చిత్రం ఘనవిజయం సాధించి ఆయన సినీ కెరీర్‌లో మైలురాయిగా నిలిచింది. 1984లో 18 సినిమాల్లో నటించారు. విజయకాంత్ అసలు పేరు నారాయణన్ విజయరాజ్ అళగరస్వామి. జ్యోతిష్యుల సూచనల మేరకు విజయరాజ్‌లోని ‘రాజ్‌’ అనే పదాన్ని తొలగించి ‘కాంత్‌’ అని చేర్చారు. అప్పటి నుంచి విజయకాంత్‌గా సినీ ప్రపంచంలో సుస్థిర స్థానం సంపాదించుకున్నారు. 1989లో వచ్చిన ‘సెంధూర పూవే’ (తెలుగులో సింధూర పువ్వు) దక్షిణాది భాషల్లో కలెక్షన్లు తెచ్చిపెట్టింది. ఆ సినిమాలో విజయకాంత్ నటనకు తమిళనాడు ప్రభుత్వం ఉత్తమ నటుడి అవార్డుతో సత్కరించింది. విజయకాంత్ సినిమాల్లో ప్రధానంగా దేశభక్తిని పెంచే డైలాగులు, అవినీతి అక్రమాలను నిరోధించడంతోపాటు సామాజిక సందేశాలు ఉంటాయి. ఆయన 154 సినిమాల్లో నటించారు. ఆయన అనేక చిత్రాలను నిర్మించి దర్శకత్వం వహించారు. చివరిగా 2015లో వచ్చిన ‘సగప్తం’ సినిమాలో నటించాడు. తన చిన్న కుమారుడు షణ్ముగపాండ్యన్ నటించిన ఈ చిత్రంలో విజయకాంత్ అతిధి పాత్రలో నటించారు. ‘కెప్టెన్ సినీ క్రియేషన్స్’ బ్యానర్‌పై తన బావ ఎల్‌కే సుధీషతో కలిసి 8 చిత్రాలను నిర్మించారు. 2010లో నిర్మించిన ‘విరుదగిరి’ చిత్రానికి దర్శకత్వం వహించారు. ఆయన నటించిన కెప్టెన్ ప్రభాకర్, సింధూర పావ, పోలీస్ అధికారి చిత్రాలు తెలుగులో కూడా విజయవంతమయ్యాయి.

కెప్టెన్‌కి అతని పేరు ఎలా వచ్చింది?

తమిళ ఇండస్ట్రీలో ‘పురట్చి కలైంగర్’గా గుర్తింపు తెచ్చుకున్న విజయకాంత్ ఐదవ చిత్రం ‘కెప్టెన్ ప్రభాకరన్’. ఈ సినిమా సూపర్ డూపర్ హిట్ కావడంతో అప్పటి నుంచి అభిమానులు అతన్ని కెప్టెన్ అని పిలుచుకుంటారు. ఆ పేరు చిరస్థాయిగా నిలిచిపోయింది. శ్రీలంకలో భాగమైన జాఫ్నాలోని తమిళులను కష్టాల నుంచి కాపాడిన విజయకాంత్.. శ్రీలంక హక్కుల కోసం పోరాడుతున్న ఎల్టీటీఈ అధినేత ప్రభాకరన్ పేరుతో తన 100వ సినిమా చేయడం గమనార్హం. తమిళులు. ప్రభాకరన్‌ అంటే విజయకాంత్‌కు అమితమైన అభిమానం. అంతేకాదు, అతని పెద్ద కొడుకు పేరు కూడా విజయ్ ప్రభాకరన్.

తెలుగు కుటుంబం..

తమిళ సినీ, రాజకీయాల్లో కీలక పాత్ర పోషించిన విజయకాంత్ తెలుగు కుటుంబం నుంచి వచ్చిన కమ్మనై. విజయకాంత్ 1952 ఆగస్టు 25వ తేదీన మదురైలో కెఎన్ అళగర్స్వామి మరియు ఆండాళ్ దంపతులకు జన్మించారు. విజయకాంత్‌కు మొదటి నుంచి చదువు తప్పలేదు. అందుకే పదో తరగతి వరకు మాత్రమే చదివాడు. తండ్రితో కలిసి రైస్‌మిల్లులో పనిచేసేవాడు. మొదటి నుంచి నటనపై మక్కువ ఉన్న విజయకాంత్ ఎంజీఆర్‌కి వీరాభిమాని. అందుకే ఆయన సినిమాలన్నీ చూసేవారు. సినిమా అవకాశాల కోసం చెన్నై వెళ్లారు. ఇండస్ట్రీలో నిలదొక్కుకోవడానికి ఎన్నో కష్టాలు పడ్డాడు. 1979లో ‘అగల్ విళక్కు’ సినిమాతో సినీ ప్రస్థానాన్ని ప్రారంభించారు. అప్పటి నుంచి 2015 వరకు తన సినిమా ప్రయాణాన్ని కొనసాగించాడు. విజయకాంత్ 1990 జనవరి 31న ప్రేమలతను వివాహం చేసుకున్నారు.

మనసుతో మారాజు…

విజయకాంత్ గొప్ప మనసున్న వ్యక్తి. ఆకలితో ఉన్నవారికి అన్నం పెట్టడం కంటే గొప్పది మరొకటి లేదని భావించేవారు. సినిమాల్లో అవకాశాలు రావడం మొదలు పెట్టినప్పటి నుంచి రోజూ కనీసం 100 మంది పేదలకు బియ్యం పంపిణీ చేసేవాడు. ఈ దాతృత్వమే ఆయనను అనతికాలంలోనే నాయకుడిగా చేసింది. 1989లో చెన్నైలోని ఈరోడ్ మరియు సాలిగ్రామంలో ఉచిత ఆసుపత్రులు స్థాపించబడ్డాయి. ప్రతి ఏటా వందలాది మంది పేద విద్యార్థులకు విద్యా సహాయం, ఎంజీఆర్ బధిర, మూగ పాఠశాల, లిటిల్ ఫ్లవర్ బ్లైండ్ స్కూల్ కు భారీగా ఆర్థిక సాయం అందజేస్తున్నామన్నారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 60కి పైగా కంప్యూటర్ శిక్షణ కేంద్రాలను ఏర్పాటు చేశారు. అనేక పేద జంటలు ఉచిత వివాహ వేదికలతో వివాహం చేసుకున్నారు. గుజరాత్ భూకంపం, కార్గిల్ యుద్ధం, సునామీ, కుంభకోణం స్కూల్ అగ్నిప్రమాదం వంటి అనేక విషాద సమయాల్లో ఆయన తన సొంత ఖర్చులతో బాధితులకు సహాయం చేశారు. తనకు సినిమాల్లో తొలి అవకాశం ఇచ్చిన దర్శకుడు చివరి వరకు ఖాజా ఫ్యామిలీ మేలునే చూశాడు. పండగోచ్చినా, పబ్బమొచ్చినా ముందుగా ఖాజా కుటుంబాన్ని కలిసిన తర్వాత ఇతర కార్యక్రమాలు నిర్వహించేవారు. అంతేకాదు ఒకప్పుడు స్థానిక టి.నగర్ లోని రాజబదర్ వీధిలో ఉన్న విజయకాంత్ కార్యాలయానికి ఎవరు వెళ్లినా స్వాగతం పలికి భోజనం పెట్టేవారు. 2001లో శ్రీ ఆండాళ్ అళగర్ పేరుతో ఇంజినీరింగ్ కళాశాల స్థాపించబడింది. ఈ కళాశాలకు విజయకాంత్ భార్య ప్రేమలత చైర్‌పర్సన్‌గా కొనసాగుతున్నారు.

చెన్నై(ఆంధ్రజ్యోతి)

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 29, 2023 | 12:30 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *