అదానీపై తదుపరి విచారణ అవసరం లేదు

CIT లేదా CBIకి బదిలీని ‘సుప్రీం’ తిరస్కరించింది

విచారణ పూర్తి చేసేందుకు సెబీకి మరో 3 నెలల సమయం ఉంది

న్యూఢిల్లీ: హిండెన్‌బర్గ్ ఆరోపణల కేసులో అదానీ గ్రూప్‌కు భారీ ఊరట లభించింది. అదానీ గ్రూప్‌ తన కంపెనీల షేర్ల ధరలను కృత్రిమంగా పెంచిందన్న హిండెన్‌బర్గ్ ఆరోపణలపై దర్యాప్తును CIT (ప్రత్యేక దర్యాప్తు బృందం) లేదా CBIకి బదిలీ చేయడానికి సుప్రీంకోర్టు నిరాకరించింది. అదానీ-హిండెన్‌బర్గ్ వివాదానికి సంబంధించిన పలు ప్రజా ప్రయోజన వ్యాజ్యాలు (పిఐఎల్)ను విచారించిన సుప్రీంకోర్టు బుధవారం 46 పేజీల తీర్పును వెలువరించింది. OCRP (ఆర్గనైజ్డ్ క్రైమ్ అండ్ కరప్షన్ రిపోర్టింగ్ ప్రాజెక్ట్) వంటి థర్డ్-పార్టీ సంస్థల వార్తా కథనాలు మరియు నివేదికల ఆధారంగా మార్కెట్ నియంత్రణ సంస్థ సెబీ దర్యాప్తును పిటిషనర్లు ప్రశ్నించడం విశ్వాసాన్ని కలిగించలేదని చీఫ్ జస్టిస్ డివై చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని త్రిసభ్య ధర్మాసనం పేర్కొంది. ఈ ఆరోపణలపై సెబీ సమగ్ర విచారణ జరుపుతోంది మరియు రెగ్యులేటర్‌పై పూర్తి విశ్వాసం ఉంది. అంతేకాదు సెబీ చట్టంలోని నిబంధనలలో జోక్యం చేసుకునేందుకు కోర్టుకు ఉన్న అధికారాలు పరిమితమేనని ఈ సందర్భంగా ప్రస్తావించింది. అదానీ గ్రూప్‌పై విచారణను 3 నెలల్లోగా పూర్తి చేయాలని సెబీని ధర్మాసనం ఆదేశించింది. అంతేకాదు, ఈ కేసులో హిండెన్‌బర్గ్ ఏదైనా పెట్టుబడి మార్కెట్ నిబంధనలను ఉల్లంఘించిందా లేదా అనే విషయాన్ని పరిశీలించి, తదనుగుణంగా చర్యలు తీసుకోవాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం మరియు సెబీని ఆదేశించింది. అదానీ గ్రూప్‌పై వచ్చిన 22 ఆరోపణల్లో 20 ఆరోపణలపై ఇప్పటికే విచారణ పూర్తి చేసిన సెబీ.. మిగతా రెండింటిపై మరింత సమాచారం కోసం ఎదురుచూస్తోంది. ఈ రెండు అంశాల్లో విదేశీ నియంత్రణ సంస్థలు, ఇతరుల నుంచి సమాచారం అందాల్సి ఉందని అంతకుముందు సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా కోర్టుకు తెలియజేశారు. అదానీ గ్రూప్ చాలా కాలంగా అకౌంటింగ్ మోసాలకు పాల్పడుతోందని, విదేశీ పెట్టుబడుల ద్వారా గ్రూప్ కంపెనీల షేర్ల ధరలను కృత్రిమంగా పెంచుతోందని అమెరికా మార్కెట్ రీసెర్చ్ అండ్ షార్ట్ సెల్లింగ్ కంపెనీ హిండెన్‌బర్గ్ గత ఏడాది జనవరి 24న ఆరోపించిన సంగతి తెలిసిందే. కంపెనీలు. అదానీ షేర్ల విక్రయం కారణంగా ఎల్‌ఐసీ, చిన్న ఇన్వెస్టర్లు భారీగా నష్టపోయారు. సుప్రీంకోర్టు కూడా గత ఏడాది మార్చి 2న నిపుణుల కమిటీని ఏర్పాటు చేసి, దీనిపై దర్యాప్తు చేయాలని సెబీని ఆదేశించింది. కాగా, అదానీ గ్రూప్‌ తన కంపెనీల షేర్ల ధరలను కృత్రిమంగా పెంచుతున్నందున, నియంత్రణ వైఫల్యానికి ఎలాంటి ఆధారాలు లేవని నిపుణుల కమిటీ.. నిబంధనలను సడలించినట్లు మే నెలలో సుప్రీంకోర్టుకు సమర్పించిన మధ్యంతర నివేదికలో పేర్కొంది. సెబీ ద్వారా 2014-19 మధ్య అదానీ గ్రూప్‌లో భారీగా పెట్టుబడులు పెట్టిన విదేశీ నిధుల నిజమైన లబ్ధిదారులను గుర్తించేందుకు అడ్డంకిగా మారింది.

అదానీ జూమ్‌ను షేర్ చేస్తుంది

సుప్రీంకోర్టు తీర్పుతో గ్రూప్ కంపెనీల షేర్లు భారీగా పెరిగాయి. బీఎస్ఈలో అదానీ ఎనర్జీ సొల్యూషన్స్ షేరు 11.60 శాతం లాభపడింది. అదానీ టోటల్ గ్యాస్ 9.84 శాతం, అదానీ గ్రీన్ ఎనర్జీ 6 శాతం, అదానీ పవర్ 4.99 శాతం, అదానీ విల్మర్ 3.97 శాతం, ఎన్‌డిటివి 3.66 శాతం, అదానీ ఎంటర్‌ప్రైజెస్ 2.45 శాతం, అదానీ పోర్ట్స్ అండ్ సెజ్ 1.39 శాతం, అంబుజా సిమెంట్స్ 0.90.10 శాతం లాభపడ్డాయి. దాంతో గ్రూపులోని 10 కంపెనీల మొత్తం మార్కెట్ విలువ ఒక్కరోజులోనే రూ.64 వేల కోట్లకు పైగా పెరిగి రూ.15.11 లక్షల కోట్లకు చేరింది.

సత్యమే గెలుస్తుంది: అదానీ

సుప్రీంకోర్టు తీర్పుపై అదానీ గ్రూప్ అధినేత గౌతం అదానీ సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. అంతిమంగా సత్యమే గెలిచిందని, భారత ఆర్థికాభివృద్ధికి తమ బృందం తమ వంతు కృషి కొనసాగిస్తుందని ఆయన అన్నారు.

క్రోనీ క్యాపిటలిజంపై పోరాటం కొనసాగిస్తాం: కాంగ్రెస్

సెబీ పట్ల సుప్రీంకోర్టు తీర్పు చాలా ఉదారంగా ఉందని కాంగ్రెస్ వ్యాఖ్యానించింది. క్రోనీ క్యాపిటలిజం (ప్రభుత్వ ఏజెంట్లు మరియు పెట్టుబడిదారుల మధ్య పరస్పర ప్రయోజనకరమైన సంబంధాలు), ధరలు, ఉపాధి, ఆర్థిక అసమానత మరియు ప్రభావానికి వ్యతిరేకంగా పోరాడుతూనే ఉంటుందని పార్టీ చెబుతోంది. మరోవైపు అదానీ కేసులో సుప్రీంకోర్టు తీర్పుపై సీపీఎం కూడా అసంతృప్తి వ్యక్తం చేసింది. ఈ తీర్పు ద్వారా న్యాయస్థానం విశ్వసనీయతను పెంచుకోలేకపోయిందనే అభిప్రాయం వ్యక్తమవుతోంది.

కరణ్ అదానీ అదానీ పోర్ట్స్ ఎండీ

అదానీ పోర్ట్స్ అండ్ స్పెషల్ ఎకానమీ జోన్ (APSEZ) CEO కరణ్ అదానీ మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ (MD) గా పదోన్నతి పొందారు. ఇప్పటివరకు ఈ పదవిలో ఉన్న కంపెనీ చైర్మన్ గౌతమ్ అదానీ హోదాను ఎగ్జిక్యూటివ్ చైర్మన్ హోదాకు మార్చినట్లు APSEZ బుధవారం ప్రకటించింది. అంతేకాకుండా, గతంలో నిస్సాన్ మోటార్స్ గ్లోబల్ చీఫ్ ఆపరేటింగ్ ఆఫీసర్‌గా పనిచేసిన అశ్వనీ గుప్తాను APSEZ కొత్త CEOగా నియమించడానికి కంపెనీ బోర్డు ఆమోదం తెలిపింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 04, 2024 | 02:09 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *