మళ్లీ తగ్గనున్న చమురు ధరలు..?

ఒపెక్ దేశాలు మరింత ఉత్పత్తిని తగ్గించాయి

ఫ్రాంక్‌ఫర్ట్: అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లో ముడిచమురు ధరలు స్థిరంగా ఉన్న పరిస్థితుల్లో ఉత్పత్తిని మరింత తగ్గించేందుకు ఒపెక్ దేశాలు సిద్ధమయ్యాయి. సౌదీ అరేబియా, రష్యా వంటి ప్రధాన చమురు ఉత్పత్తి దేశాలు చాలా కాలంగా అదే స్థాయిలో కొనసాగుతున్న చమురు ధరలకు రెక్కలు పెంచడానికి ఉత్పత్తిలో మరింత కోత అంశంపై OPEC మరియు ఇతర దేశాలతో సంప్రదింపులు జరిపాయి. అయితే వియన్నా కేంద్రంగా పనిచేస్తున్న 23 మంది సభ్యులున్న ఒపెక్ మాత్రం ఈ విషయంలో మిశ్రమ సంకేతాలు ఇస్తోంది. మాంద్యంలో కూరుకుపోయిన ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ ఎప్పటికైనా కోలుకుంటుందని, చమురు సరఫరా కోసం ఆయా దేశాల ప్రయాణ రంగం, ఇతర పరిశ్రమలు పరుగులు తీస్తాయన్న అస్థిరత దీనికి కారణం. ఒపెక్ ప్లస్ దేశాలు అక్టోబర్‌లో రోజుకు 20 లక్షల బ్యారెళ్ల ఉత్పత్తిని తగ్గించిన తర్వాత కూడా చమురు ధరలు తగ్గుతూనే ఉన్నాయి. అంతకుముందు ఏప్రిల్‌లో, సౌదీ అరేబియాతో సహా అనేక ఒపెక్ దేశాలు రోజుకు 11.6 మిలియన్ బ్యారెళ్ల చమురు ఉత్పత్తిని తగ్గించాయి. అప్పట్లో బ్రెంట్ క్రూడాయిల్ ధర బ్యారెల్ కు 87 డాలర్లకు వెళ్లగా.. ఆ తర్వాత క్రమంగా తగ్గుతూ ప్రస్తుతం 75 డాలర్ల వద్ద కదులుతోంది. ఈ ఏడాది జూలై నుంచి రోజుకు 10 లక్షల బ్యారెళ్ల చొప్పున ముడి చమురు ఉత్పత్తిని తగ్గించనున్నట్లు సౌదీ అరేబియా తాజాగా ప్రకటించింది. అలాగే, ఇతర OPEC ప్లస్ దేశాలు వచ్చే ఏడాది వరకు ఉత్పత్తిని తగ్గించాలని నిర్ణయించుకున్నాయి.

మరోవైపు అమెరికాలో ముడి చమురు ధర 70 డాలర్ల దిగువకు పడిపోయింది. అలాగే, యూరోపియన్ యూనియన్‌లోని 20 దేశాల్లో ద్రవ్యోల్బణం అదుపులోకి వచ్చింది. దానికి తోడు గత ఏడాది భారీ నిల్వలను విడుదల చేసిన అమెరికా అధ్యక్షుడు బిడెన్ తాజాగా నిల్వలను భర్తీ చేశారు. OPEC కోతలపై అమెరికన్ అధికారులు ఆందోళన చెందడం లేదు. వీటన్నింటినీ ఇలాగే ఉంచితే, దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థను వేరే విధంగా మార్చే లక్ష్యంతో అభివృద్ధి ప్రాజెక్టులకు ఆర్థిక సహాయం చేయడానికి చమురు ధరలు గరిష్ట స్థాయిలో ఉండాలని సౌదీ భావిస్తోంది. IMF అంచనా ప్రకారం సౌదీ అరేబియా బ్యారెల్ చమురు ధర $ 80 నుండి $ 90 వరకు తన వ్యయ కట్టుబాట్లను పూర్తి చేయవలసి ఉంటుంది. మరోవైపు చమురు ధరల తగ్గుదలపై ఎలాంటి ఊహాగానాలు వచ్చినా స్పెక్యులేటర్లు బలి అవుతారని సౌదీ ఇంధన శాఖ మంత్రి అబ్దుల్ అజీజ్ బిన్ సల్మాన్ స్ట్రాంగ్ వార్నింగ్ ఇచ్చేందుకు కారణం ఇదే. అయితే భారత్, చైనా, టర్కీ వంటి కొత్త కస్టమర్లను ఆకర్షించేందుకు రష్యా క్రూడ్ ఆయిల్ ధరను తక్కువగా ఉంచాలని కోరుకుంటోందని కొందరు అంటున్నారు. అయితే ఒపెక్ ప్లస్ దేశాలు రకరకాల ఒత్తిళ్లకు గురవుతున్న మాట వాస్తవం. ఉత్పత్తిని తగ్గించినట్లయితే, ధరలు పెరుగుతాయని మరియు ఈ సంవత్సరం చివరిలో డిమాండ్ పెరుగుతుందని భావిస్తున్నారు.

మేలో రష్యా క్రూడ్ దిగుమతులను రికార్డ్ చేసింది

రష్యా నుంచి సరసమైన ధరలకు భారత్‌కు ముడి చమురు సరఫరా మే నెలలో మరో రికార్డు సృష్టించింది. రష్యా క్రూడ్ దిగుమతులు సౌదీ అరేబియా, ఇరాక్, యుఎఇ మరియు యునైటెడ్ స్టేట్స్ కలిపి కొనుగోలు చేసిన ముడి చమురు పరిమాణాన్ని మించిపోయాయి. మే నెలలో రష్యా నుంచి భారత్‌కు రోజుకు 19.6 కోట్ల బ్యారెళ్ల చమురు సరఫరా అయినట్లు గణాంకాలు చెబుతున్నాయి. దీంతో ఏప్రిల్ నెలలో నమోదైన రికార్డును అధిగమించింది. అలాగే, మే నెలలో భారత్ దిగుమతి చేసుకున్న మొత్తం ముడి చమురులో రష్యా సరఫరాల వాటా దాదాపు 42 శాతం. ఇది ఇటీవలి సంవత్సరాలలో దేశం యొక్క సరఫరాలో అతిపెద్ద వాటా. అంతేకాదు సౌదీ అరేబియా నుంచి సరఫరా 5.6 లక్షల టన్నులకు పడిపోయింది. ఫిబ్రవరి 2021 తర్వాత ఇది కనిష్ట స్థాయి. అలాగే, మే నెలలో భారత్‌కు ఒపెక్ దేశాల సరఫరా వాటా 39 శాతానికి తగ్గింది. అంతే కాదు, రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం జరుగుతున్న సమయంలో భారత్ మొత్తం దిగుమతుల్లో రష్యా వాటా ఒక శాతం కంటే తక్కువగా ఉండగా, మే నెలలో రోజుకు 19.6 కోట్ల బ్యారెళ్లకు చేరుకుంది. ఫలితంగా రష్యా వాటా 42 శాతంగా మారింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *