ఈ ఏడాది జీడీపీ వృద్ధి 7.3 శాతం

న్యూఢిల్లీ: ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24)లో భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ 7.3 శాతం వృద్ధిని నమోదు చేస్తుందని ప్రభుత్వం అంచనా వేసింది. మైనింగ్, క్వారీ, తయారీ రంగాలతో పాటు సేవల రంగంలోని కొన్ని రంగాలు చూపుతున్న అద్భుతమైన పురోగతి వృద్ధికి ఊతమిస్తుందని నేషనల్ స్టాటిస్టిక్స్ ఆఫీస్ (ఎన్‌ఎస్‌ఓ) శుక్రవారం విడుదల చేసిన తొలి ముందస్తు అంచనాల్లో పేర్కొంది. 2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరంలో ఆర్థిక వ్యవస్థ 7.2 శాతం వృద్ధి చెందుతుందని అంచనా. గత సంవత్సరంతో పోలిస్తే ఈ సంవత్సరం తయారీ రంగం వృద్ధి రేటు 1.3 శాతం నుండి 6.5 శాతానికి పెరుగుతుందని అంచనా వేయబడింది మరియు మైనింగ్ రంగం వృద్ధి రేటు 8.1 శాతం (గత సంవత్సరం 4.1 శాతం); ఆర్థిక సేవలు, రియల్ ఎస్టేట్ మరియు వృత్తిపరమైన సేవల రంగం 8.9 శాతం (గత సంవత్సరం 7.1 శాతం) వృద్ధిని నమోదు చేయవచ్చని అంచనా. స్థిర ధరల వద్ద (2011-12) మొత్తం GDP పరిమాణం రూ.171.79 లక్షల కోట్లుగా ఉండవచ్చని NSO తన నివేదికలో పేర్కొంది. 2022-23లో ఇది రూ.160.06 లక్షల కోట్లు. జిడిపి వృద్ధిపై ఎన్‌ఎస్‌ఓ అంచనా ఆర్‌బిఐ 7 శాతం ప్రకటన కంటే ఎక్కువగా ఉంది. కానీ ప్రస్తుత ధరల ప్రకారం (2023-24), జిడిపి పరిమాణం రూ. 296.58 లక్షల కోట్లు లేదా 3.57 లక్షల కోట్ల యుఎస్ డాలర్లు (అమెరికా డాలర్‌కు రూ. 83గా లెక్కించబడుతుంది), అంటే గత ఏడాదితో పోలిస్తే 8.9 శాతం వృద్ధిని నమోదు చేసింది. .

వ్యవసాయం నీరసం…

ఈ ఏడాది వ్యవసాయ రంగం వృద్ధి అంతంత మాత్రంగానే ఉండవచ్చు. గతేడాదితో పోలిస్తే ఈ రంగ వృద్ధి రేటు 4 శాతం నుంచి 1.8 శాతానికి తగ్గే అవకాశం ఉంది.

వాణిజ్యం, హోటల్‌, రవాణా, కమ్యూనికేషన్‌, ప్రసార సేవల రంగాల వృద్ధి 14 శాతం నుంచి 6.3 శాతానికి తగ్గవచ్చు.

నిర్మాణ రంగ వృద్ధి రేటు 10 శాతం నుంచి 10.7 శాతానికి పెరగవచ్చు. ప్రభుత్వ పరిపాలన, రక్షణ, ఇతర సేవల రంగాల వృద్ధి రేటు 7.2 శాతం నుంచి 7.7 శాతానికి చేరుకోవచ్చు.

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో ప్రాథమిక ధరల ఆధారంగా జివిఎ (స్థూల విలువ జోడించడం) 6.9 శాతంగా ఉండే అవకాశం ఉంది. గతేడాది ఇది 7 శాతంగా ఉంది.

ఐక్యరాజ్యసమితి అంచనా ప్రకారం 6.2 శాతం

ఐక్యరాజ్యసమితి తాజా అంచనాల ప్రకారం, తయారీ మరియు సేవల రంగాలు అందించిన ప్రోత్సాహంతో 2024 సంవత్సరంలో భారతదేశం 6.2 శాతం వృద్ధిని నమోదు చేయవచ్చని అంచనా. ఇది 2023కి ప్రకటించిన 6.3 శాతం అంచనా కంటే స్వల్పంగా తక్కువగా ఉంది. భారతదేశం మద్దతుతో దక్షిణాసియా మొత్తం జిడిపి వృద్ధి రేటు 5.2 శాతం ఉండవచ్చని తాజా నివేదిక పేర్కొంది. ఈ సంవత్సరం కూడా ప్రపంచం. 2025లో భారతదేశ వృద్ధి రేటు 6.6 శాతంగా ఉంటుందని అంచనా వేసింది. వినియోగదారుల ధరల సూచీ ఆధారిత ద్రవ్యోల్బణం గత ఏడాది 5.7 శాతం నుంచి 4.5 శాతానికి తగ్గవచ్చని పేర్కొంది. దేశంలో నిరుద్యోగం కూడా సెప్టెంబరులో 7.1 శాతంగా నమోదైంది, ఇది ఒక సంవత్సరం కనిష్ట స్థాయి.

రుతుపవనాలు బలహీనంగా ఉన్నప్పటికీ గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో నిరుద్యోగం తగ్గుముఖం పట్టిందని చెబుతున్నారు. ఇంతలో, మౌలిక సదుపాయాల ప్రాజెక్టులు మరియు బహుళజాతి సంస్థల పెట్టుబడులకు ప్రభుత్వం ఇస్తున్న ప్రాధాన్యత ఆధారంగా, 2023లో పెట్టుబడుల ఆకర్షణలో భారతదేశం కూడా బలంగా ఉందని కమిటీ స్పష్టం చేసింది. అభివృద్ధి చెందుతున్న ఆర్థిక వ్యవస్థలు పెట్టుబడి పెట్టడంలో అభివృద్ధి చెందిన దేశాల కంటే మెరుగ్గా ఉన్నాయని పేర్కొంది. ఆర్థిక వ్యవస్థలు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 06, 2024 | 01:50 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *