ప్రధాని మోదీ: ‘అటల్ సేతు’ సముద్ర వంతెనను మోదీ ప్రారంభించారు

ముంబై: దేశంలోనే అతిపెద్ద సముద్ర వంతెన ‘అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి సేవి-నవ్‌షేవా అటల్ సేతు’ (ఎంటీహెచ్‌ఎల్)ను ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ శుక్రవారం ప్రారంభించారు. పట్టణ రవాణా మౌలిక సదుపాయాలను బలోపేతం చేయడం మరియు ప్రజా రవాణాను సులభతరం చేయడం కోసం కనెక్టివిటీని బలోపేతం చేయడం ప్రధాన మంత్రి దృష్టిలో భాగంగా ఈ వంతెన నిర్మాణం జరిగింది. 2016 డిసెంబర్‌లో మోదీ ఈ వంతెనకు శంకుస్థాపన చేశారు. రూ.17,840 కోట్లతో నిర్మించిన 21.8 కిలోమీటర్ల ఆరు లేన్ల వంతెన ఇది. రాష్ట్రంలో రూ.30,500 కోట్లకు పైగా విలువైన పలు ప్రాజెక్టులను ప్రారంభించేందుకు ప్రధాని మహారాష్ట్రలో పర్యటిస్తున్నారు.

దేశంలోని యువతను స్మరించుకునే రోజు

జాతీయ యువజన దినోత్సవం సందర్భంగా నాసిక్‌లోని తపోవన్ మైదానంలో జరిగిన రాష్ట్రీయ యువ మహోత్సవ్‌ను ప్రధాని మోదీ ప్రారంభించారు. స్వామి వివేకానంద జయంతి సందర్భంగా నేటి నుంచి 16వ తేదీ వరకు దేశవ్యాప్తంగా జాతీయ యువజనోత్సవాలు నిర్వహిస్తున్నారు. మహారాష్ట్ర ఈ ఏడాది పండుగను నిర్వహిస్తోంది. ఈ సందర్భంగా మోదీ మాట్లాడుతూ.. నేటి భారత యువశక్తిని చాటిచెప్పే రోజు అని, బానిసత్వంలో ఉన్న రోజుల్లో దేశంలో కొత్త శక్తిని నింపిన స్వామి వివేకానందకు అంకితమిస్తున్నట్లు తెలిపారు. స్వామి వివేకానంద జయంతి వేడుకల్లో పాల్గొనడం సంతోషంగా ఉందన్నారు. ఈ రోజు భారతదేశంలో స్త్రీల శక్తిని చాటిచెప్పిన రాజమాత జీజాబాయి జన్మదినాన్ని కూడా సూచిస్తుంది. ప్రధాని తన పర్యటనలో భాగంగా నాసిక్‌లో రోడ్‌షో నిర్వహించారు. నగరమోలనీ శ్రీ కాలారాం మందిరంలో ప్రత్యేక పూజలు చేశారు.

అటల్ సేతు ప్రత్యేకతలు

1. 21 కి.మీ పొడవుతో దేశంలోనే అతిపెద్ద సముద్ర వంతెన.

2. అటల్ సేతు నిర్మాణంతో ఈ వంతెన ద్వారా ముంబై నుండి నవీ ముంబై చేరుకోవడానికి కేవలం 20 నిమిషాలు మాత్రమే పడుతుంది.

3.ఈ వంతెన దక్షిణ ముంబైలోని సెవ్రి నుండి మొదలై ఎలిఫెంట్ ఐలాండ్‌కు ఉత్తరాన థానే క్రీక్‌ను దాటి న్హావా సమీపంలోని చిర్లే గ్రామంలో ముగుస్తుంది.

4. ముంబై అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయం మరియు నవీ ముంబై అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయం మధ్య వేగవంతమైన కనెక్టివిటీ. పూణే, గోవా, దక్షిణ భారతదేశం కూడా తక్కువ సమయంలో ప్రయాణించవచ్చు.

5. ముంబై ట్రాన్స్ హార్బర్ లింక్ ద్వారా నాలుగు చక్రాల వాహనాలు గంటకు 100 కి.మీ వేగంతో ప్రయాణించవచ్చు. రోజుకు దాదాపు 70 వేల వాహనాలను నడిపే సామర్థ్యం దీనికి ఉంది. ఈ వంతెనపైకి మోటార్ బైక్‌లు, ఆటో రిక్షాలు, ట్రాక్టర్లను అనుమతించరు.

6. ప్రాజెక్టు వల్ల ఆవాసాలు కోల్పోయిన మత్స్యకారులకు ప్రభుత్వం పరిహారం అందజేస్తోంది

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 12, 2024 | 06:15 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *