సునీల్: రాష్ట్రాలకు ఆవిష్కరణ వ్యూహం!

లోక్ సభ ఎన్నికలకు సునీల్ దూరం? కాంగ్రెస్ సుదీర్ఘ లక్ష్యంతో అడుగులు వేస్తుంది

ఈ ఏడాది జరిగే అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో గెలుపే లక్ష్యంగా ఆర్జిత సేవలు

కర్ణాటక, తెలంగాణ రాష్ట్రాల్లో హస్తం పార్టీని గెలిపించిన వ్యూహకర్త

దిరెండు ప్రధాన రాష్ట్రాలైన చైనా, కర్ణాటక, తెలంగాణల్లో కాంగ్రెస్ పార్టీని విజయపథంలో నడిపించిన ఎన్నికల వ్యూహకర్త సునీల్ కానుగులు కేవలం రాష్ట్రాలకే పరిమితమయ్యారా? లోక్ సభ ఎన్నికల వ్యూహానికి దూరంగా ఉంటారా? అవుననే అంటున్నారు జాతీయ రాజకీయ విశ్లేషకులు. మొదట్లో కాంగ్రెస్ పార్టీకి వ్యూహకర్తగా ఉన్న ప్రశాంత్ కిషోర్ 2022 తర్వాత కాంగ్రెస్ ను వీడి.. ఆ తర్వాత కాంగ్రెస్ పార్టీ బాధ్యతలు స్వీకరించిన సునీల్ కానుగులు మునుపెన్నడూ లేని విధంగా కాంగ్రెస్ విజయాన్ని సాధించేందుకు కృషి చేసిన సంగతి తెలిసిందే. కీలకమైన కర్ణాటకలో. ఆ తర్వాత తెలంగాణలో కూడా తన వ్యూహాలతో పార్టీని అధికారంలోకి తీసుకొచ్చారు. ఇప్పుడు పార్లమెంటరీ ఎన్నికల్లో పార్టీకి ఆయన సేవలు అత్యంత అవసరమైనప్పటికీ.. రాష్ట్రాల్లో బలపడాలని భావిస్తున్న కాంగ్రెస్ పార్టీ లక్ష్యం మేరకు ఆయన ఆ బాధ్యతలకే పరిమితం కానున్నట్లు తెలుస్తోంది. ముందుగా కుదిరిన ఒప్పందం ప్రకారం ఈ ఏడాది జరగనున్న హర్యానా, మహారాష్ట్ర ఎన్నికల్లో పార్టీకి సేవ చేస్తానని సునీల్ వర్గం తెలిపింది. ప్రశాంత్ కిషోర్ తర్వాత దేశంలోనే అత్యుత్తమ వ్యూహకర్తగా పేరు తెచ్చుకున్నాడు సునీల్. రెండేళ్ల కిందటే ప్రశాంత్‌ కిషోర్‌ కాంగ్రెస్‌కు గుడ్‌బై చెప్పడంతో సునీల్‌ కాంగ్రెస్‌ వ్యూహకర్తగా బాధ్యతలు చేపట్టారు. ప్రస్తుతం ఆయన బృందం హర్యానా, మహారాష్ట్ర ఎన్నికలపై దృష్టి సారించింది. లోక్ సభ వ్యూహాల నుంచి సునీల్ తప్పుకోవడం కాస్త ఇబ్బందిగా మారింది. అయితే, బీజేపీ అధికారంలో ఉన్న రాష్ట్రాల్లో ఆయన గెలవాలంటే.. వాటిపై దృష్టి పెట్టాలి’’ అని కాంగ్రెస్ సీనియర్ నేత ఒకరు అన్నారు.

అందుకే అక్కడ ఓడిపోయావా?

గత ఏడాది జరిగిన ఐదు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో మధ్యప్రదేశ్‌, రాజస్థాన్‌లలో కాంగ్రెస్‌ ఘోర పరాజయాన్ని చవిచూసింది. సునీల్ కొనుగోలు డిమాండ్లను ఆయా రాష్ట్రాల ముఖ్య నేతలు కమల్ నాథ్, అశోక్ గెహ్లాట్ అంగీకరించకపోవడమే ఇందుకు కారణమన్న వాదన వినిపిస్తోంది. దీంతో ఆయా రాష్ట్రాలకు దూరమవుతున్నారు. దీంతో కాంగ్రెస్ పార్టీకి తీవ్ర నష్టం వాటిల్లిందని అంటున్నారు. అదే సమయంలో కర్ణాటక, తెలంగాణల్లో సునీల్‌కు స్వేచ్ఛ ఇచ్చారని, అందుకే ఈ రెండు రాష్ట్రాల్లో పార్టీ విజయం సాధించిందనే వాదన కూడా ఉంది. ఇదిలావుంటే, సునీల్ కనుగులు ప్రస్తుతం కర్ణాటక సీఎం సిద్ధరామయ్యకు సలహాదారుగా ఉన్నారని, ఆయనకు కేబినెట్ హోదా కూడా ఇచ్చారని, ఆయనే కొనసాగుతారని సునీల్ వర్గం తెలిపింది.

భారతదేశానికి ఇవ్వండి!

లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో విజయం సాధించి కేంద్రంలో క్లీన్ స్వీప్ చేయాలని కాంగ్రెస్ పార్టీ నిర్ణయించింది. ఈ నేపథ్యంలోనే ఇతర పార్టీలతో కలిసి ‘భారత్’ ఏర్పడింది. ఇప్పుడు సీట్ల పంపకం, పదోన్నతి, వ్యూహం చాలా ముఖ్యం. ఇలాంటి తరుణంలో కానుగు సునీల్‌కు కీలక బాధ్యతలు అప్పగించాలని పార్టీ భావిస్తోంది. అంతేకాదు అతడిని పెద్ద ఆస్తిగా కూడా అంచనా వేసింది. కాంగ్రెస్ మాత్రమే కాదు.. భారత కూటమి పార్టీలు కూడా దాదాపు ఇలాగే ఆలోచిస్తున్నాయి. 2019 సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో డీఎంకే పార్టీ తరఫున పనిచేసిన కనుగులు 39 లోక్‌సభ స్థానాల్లో 38 స్థానాల్లో డీఎంకే గెలుపు కోసం కృషి చేశారు. ఈ కారణంగా, భారతదేశం యొక్క సంకీర్ణ పార్టీలు కూడా కొనుగోలుపై భారీ విశ్వాసాన్ని కలిగి ఉన్నాయి. ప్రస్తుతం 12 రాష్ట్రాల్లో బీజేపీ అధికారంలో ఉండగా, కాంగ్రెస్ పార్టీ కేవలం 3 రాష్ట్రాల్లో మాత్రమే అధికారంలో ఉంది. అవి కూడా కనిపెట్టడం వల్లనే అని పార్టీ భావిస్తోంది. ఈ నేపథ్యంలో ఈ ఏడాది జరగనున్న పలు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో ఆయన సేవలను వినియోగించుకుని రాష్ట్రాల వారీగా బలోపేతం కావాలనే దీర్ఘకాలిక లక్ష్యంతో కాంగ్రెస్ ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది.

– సెంట్రల్ డెస్క్

ఏపీకి బాధ్యతలు అప్పగించాలి!

ఈ ఏడాది ఎన్నికలు జరగనున్న ఆంధ్రప్రదేశ్ (ఏపీ)లో కాంగ్రెస్ పార్టీ సునీల్ కానుగొలికి బాధ్యతలు అప్పగించాలని నిర్ణయించిన సంగతి తెలిసిందే. ఈ నేపథ్యంలో దివంగత సీఎం వైఎస్ రాజశేఖరరెడ్డి కుమార్తె వైఎస్ షర్మిని రంగంలోకి దింపేందుకు సిద్ధమయ్యారు. అయితే ఇక్కడ సునీల్ సేవలను వినియోగించుకోవాలని పార్టీ భావించింది. ఇక బీజేపీకి అంతగా బలం లేని హర్యానాలో, గత ఏడాది కాలంగా రాజకీయ వివాదాలు కొనసాగుతున్న మహారాష్ట్రలో ఈ ఏడాది ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. దీంతో ఆయా రాష్ట్రాల్లో కీలకపాత్ర పోషించాలని, ఇందుకోసం కొనుగోళ్ల సేవలను వినియోగించుకోవాలని కాంగ్రెస్ భావిస్తోంది. అలాగే ఒడిశా, అరుణాచల్ ప్రదేశ్, సిక్కిం, జార్ఖండ్ రాష్ట్రాల్లో ఈ ఏడాది అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. మరోవైపు ఆర్టికల్ 370 రద్దు తర్వాత తొలిసారిగా జమ్మూకశ్మీర్‌లో త్వరలో ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. ఈ ఎన్నికలు కాంగ్రెస్‌కు అత్యంత కీలకంగా మారాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 13, 2024 | 04:21 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *