ఏపీ-టీఎస్: ఆస్తుల బదిలీకి సమయం!.. తెలంగాణ ప్రతిపాదనకు ఏపీ ఓకే

ఢిల్లీలో ఉమ్మడి ఆస్తుల విభజనపై ముందడుగు

19.781 ఎకరాల్లో.. ఏపీకి 11.356 ఎకరాలు, తెలంగాణకు 8.245 ఎకరాలున్నాయి.

తెలంగాణ ప్రతిపాదనకు ఏపీ ఓకే.. మొత్తం ఆస్తుల విలువ పదివేల కోట్లు

ఆక్రమణకు గురైన భూమికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం మరోచోట భూమి ఇవ్వాలి

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 14 (ఆంధ్రజ్యోతి): రెండు తెలుగు రాష్ట్రాల ఉమ్మడి ఆస్తుల విభజనలో దేశ రాజధాని ఢిల్లీలో కీలక పరిణామం చోటుచేసుకుంది. ఉమ్మడి (ఆంధ్రప్రదేశ్, తెలంగాణ) భవన విభజనకు మార్గం సుగమమైంది. మొత్తం 19.781 ఎకరాల భవన్ ఆస్తుల్లో ఏపీకి 11,356 ఎకరాలు, తెలంగాణకు 8.245 ఎకరాలు కేటాయించాలన్న టీ-ప్రభుత్వం ప్రతిపాదనకు ఏపీ ప్రభుత్వం అంగీకరించింది. ఈ మేరకు ఏపీ ప్రభుత్వ స్పందనను కేంద్ర హోంశాఖ బుధవారం తెలంగాణ ప్రభుత్వానికి తెలియజేసింది. ఏపీ భవన్ కింద గోదావరి బ్లాక్‌లో 4.315 ఎకరాలు, శబరి బ్లాక్‌తో పాటు 0.512 ఎకరాల అంతర్గత రోడ్లు, దుకాణాలు (ఆక్రమణ ప్రాంతం), నర్సింగ్ హాస్టల్ 3.359 ఎకరాలు, పటౌడీ హౌస్‌లో 2.396 ఎకరాలు ఏపీకి ఇవ్వాలని ప్రతిపాదించారు. అదేవిధంగా శబరి బ్లాక్ కింద 3 ఎకరాలు, పటౌడీ హౌస్ కింద 5.245 ఎకరాలు కేటాయించాలని తెలంగాణ ప్రతిపాదించింది.

అయితే ప్రతిపాదిత అంతర్గత రోడ్లు, దుకాణాలు (ఆక్రమణ) ప్రాంతం (0.512 ఎకరాలు) విలువ దాదాపు రూ.250 కోట్లు కాగా, ఆ ప్రాంతాన్ని సేకరించలేకపోతే శబరిలోని భూమి నుంచి సమానమైన భూమిని కేటాయించాలని ఏపీ షరతు విధించింది. బ్లాక్ లేదా పటౌడీ హౌస్. దీనిపై రాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని వివరణ కోరుతూ తెలంగాణ ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శికి కేంద్ర హోంశాఖ బుధవారం లేఖ రాసింది. కాగా, ఢిల్లీలోని ఉమ్మడి ఏపీ భవన్‌లో భూములు, భవనాలతో సహా దాదాపు రూ.9,913.505 కోట్ల (దాదాపు పదివేల కోట్లు) ఆస్తులున్నాయి. ఉమ్మడి భవన్ ఆస్తులు గోదావరి బ్లాక్, శబరి బ్లాక్, నర్సింగ్ హాస్టల్, పటౌడీ హౌస్ విభాగాల క్రింద ఉన్నాయి. ఉమ్మడి రాష్ట్రం వెలుపల ఉన్న ఆస్తులను రెండు తెలుగు రాష్ట్రాలు 58:42 నిష్పత్తిలో పంచుకోవాలని రాష్ట్ర పునర్విభజన చట్టం నిర్దేశిస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 15, 2024 | 08:21 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *