1.26 లక్షల కోట్లు మరియు 3 సెమీకండక్టర్ యూనిట్లు

గుజరాత్, అస్సాంలో ఏర్పాటు చేసేందుకు కేంద్ర మంత్రివర్గం ఆమోదం తెలిపింది

ఖరీఫ్‌లో 24,420 కోట్లు

ఎరువుల సబ్సిడీకి పచ్చజెండా ఊపింది

రూ.75 వేల కోట్లతో ‘సూర్యగర్భ’ అమలుకు గ్రీన్ సిగ్నల్

7 రకాల పెద్ద పిల్లుల సంరక్షణ కోసం ICA

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 29: ఎలక్ట్రానిక్స్ రంగంలో అత్యంత కీలకమైన సెమీకండక్టర్లలో స్వావలంబన సాధన దిశగా కేంద్రం కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. రూ.1.26 లక్షల కోట్లతో మూడు సెమీకండక్టర్ల తయారీ యూనిట్ల ఏర్పాటుకు ప్రధాని మోదీ నేతృత్వంలోని కేంద్ర మంత్రివర్గం గురువారం ఆమోదం తెలిపింది. వీటితోపాటు ఫాస్ఫేటిక్, పొటాష్ ఎరువులకు రూ.24,420 కోట్ల సబ్సిడీ నిధులు విడుదల, సోలార్ విద్యుత్ వినియోగాన్ని పెంచేందుకు ప్రకటించిన ‘పీఎం సూర్యగర్భం: ఉచిత విద్యుత్ పథకం’ కింద ప్రతి ఇంటికి రూ.78 వేలు సబ్సిడీ, సవరణ 12 వ్యూహాత్మక ఖనిజాల రాయల్టీకి సంబంధించి MMDR చట్టం. ఈ ప్రతిపాదనలకు కేబినెట్‌ ఆమోదముద్ర వేసింది. రక్షణ, ఆటోమొబైల్స్ మరియు టెలికమ్యూనికేషన్ రంగాలలో అవసరమైన ‘చిప్స్’ కోసం భారతదేశం దిగుమతులపై ఆధారపడి ఉంది. ఈ నేపథ్యంలో దేశీయ చిప్ తయారీని ప్రోత్సహించేందుకు ‘డెవలప్‌మెంట్ ఆఫ్ సెమీకండక్టర్స్ అండ్ డిస్‌ప్లే మ్యానుఫ్యాక్చరింగ్ ఎకోసిస్టమ్’ కార్యక్రమం కింద టాటా గ్రూప్, జపాన్‌కు చెందిన రెనేసాస్ భాగస్వామ్యంతో మూడు యూనిట్లను ఏర్పాటు చేయనున్నారు. ఈ యూనిట్లలో రెండు గుజరాత్‌లో, ఒక యూనిట్ అస్సాంలో ఏర్పాటు చేయనున్నట్లు కేంద్ర మంత్రి అశ్విని వైష్ణవ్ తెలిపారు. రానున్న 100 రోజుల్లో ఈ యూనిట్ల నిర్మాణం ప్రారంభమవుతుందని, కేంద్రం నుంచి రూ. ఈ యూనిట్ల ఏర్పాటుకు 76 వేల కోట్లు.

వారు ఎక్కడ ఉన్నారు?

టాటా ఎలక్ట్రానిక్స్ ప్రైవేట్ లిమిటెడ్ రూ.91 వేల కోట్లతో తైవాన్‌కు చెందిన పవర్‌చిప్ సెమీకండక్టర్ మాన్యుఫ్యాక్చరింగ్ కార్పొరేషన్‌తో కలిసి గుజరాత్‌లోని ధోలేరాలో యూనిట్‌ను ఏర్పాటు చేయనుంది. ఈ యూనిట్‌కు నెలకు 50 వేల వేఫర్‌లను తయారు చేసే సామర్థ్యం ఉంది. సీజీ పవర్ అనే మరో కంపెనీ జపాన్, థాయ్ కంపెనీలతో కలిసి గుజరాత్ లోని సనంద్ లో రూ.7,600 కోట్లతో యూనిట్ ను ఏర్పాటు చేయనుంది. టాటా సెమీకండక్టర్ అసెంబ్లీ అండ్ టెస్ట్ ప్రైవేట్ లిమిటెడ్ (TSAT) అస్సాంలోని మోరిగావ్‌లో రూ.27 వేల కోట్లతో యూనిట్‌ను ఏర్పాటు చేయనుంది. ధొలేరాలో టాటా కంపెనీ ఏర్పాటు చేయనున్న ప్లాంట్‌లో అత్యంత శక్తివంతమైన 28 నానోమీటర్‌ చిప్‌లను తయారు చేయనున్నట్టు అశ్వినీవైష్ణవ్ తెలిపారు. అస్సాం యూనిట్‌లో రోజుకు 4.8 కోట్ల చిప్స్. సనంద్ యూనిట్‌లో రోజుకు 1.5 కోట్ల చిప్‌లను తయారు చేస్తారు. ఈ మూడు యూనిట్ల ద్వారా ప్రత్యక్షంగా 20 వేల మందికి, పరోక్షంగా మరో 60 వేల మందికి ఉపాధి లభిస్తుందని వివరించారు. చిప్ ల లభ్యత ఎక్కువగా ఉండడంతో ఆటోమోటివ్ , ఎలక్ట్రానిక్స్ , టెలికాం, పారిశ్రామిక తయారీ రంగాల్లో ఉద్యోగాల సంఖ్య పెరుగుతుందని చెబుతున్నారు. ఇక.. ఎరువుల సబ్సిడీ రూ.లక్ష ఇచ్చేందుకు కేబినెట్ ఆమోదముద్ర వేసింది. ఏప్రిల్ 1 నుంచి సెప్టెంబర్ 30 వరకు ఖరీఫ్ సీజన్‌కు రూ.24,420 కోట్లు.. ప్రస్తుతం డీఏపీ (డీ అమ్మోనియం ఫాస్ఫేట్) ఎరువులను క్వింటాకు రూ.1350 సబ్సిడీ ధరతో రైతులు కొనుగోలు చేస్తున్నారు. ఈ రేటు కొనసాగుతుందని, ఫాస్ఫేటిక్, పొటాష్ ఎరువుల రిటైల్ ధరలు కూడా కొనసాగుతాయని కేంద్రం స్పష్టం చేసింది. డీఏపీ దిగుమతులపై ఆధారపడటాన్ని తగ్గించేందుకు, పోషకాహార ఆధారిత సబ్సిడీ పథకం కింద 25 రకాల ఎరువులకు మూడు కొత్త గ్రేడ్‌ల ఎరువులను చేర్చే ప్రతిపాదనకు మంత్రివర్గం ఆమోదం తెలిపింది.

ఇంట్లో సౌర శక్తి

‘పీఎం సూర్యగఢ్: ఉచిత విద్యుత్ యోజన’ పేరుతో రూ.75,021 కోట్ల పథకానికి కేంద్ర మంత్రివర్గం ఆమోదముద్ర వేసింది. ఈ పథకం కింద ఇళ్లపై సోలార్ ఎనర్జీ ప్యానెళ్లను అమర్చుకునే వారికి విద్యుత్ ఉత్పత్తి సామర్థ్యాన్ని బట్టి రూ.30 వేల నుంచి రూ.78 వేల వరకు అందజేస్తారు. అలాగే నెలకు 300 యూనిట్ల వరకు విద్యుత్‌ను ఉచితంగా వినియోగించుకోవచ్చు. మిగిలిన విద్యుత్‌ను ప్రభుత్వమే తీసుకుంటుంది. కోట్లాది కుటుంబాలకు లబ్ధి చేకూర్చాలనే లక్ష్యంతో ప్రధాని మోదీ 2024 ఫిబ్రవరి 13న ఈ పథకాన్ని ప్రకటించిన సంగతి తెలిసిందే. ఈ రూఫ్‌టాప్ సోలార్ ప్యానెల్స్ 25 ఏళ్లలో 720 మిలియన్ టన్నుల కార్బన్ ఉద్గారాలను తగ్గించగలవని అంచనా. అలాగే దీని వల్ల 17 లక్షల మందికి ప్రత్యక్ష ఉపాధి లభించనుంది. దీనితో పాటు, పులి, సింహం, చిరుత, మంచు చిరుత, ప్యూమా, జాగ్వార్ మరియు చిరుతలను సంరక్షించడానికి భారతదేశం గతంలో ప్రతిపాదించిన ‘ఇంటర్నేషనల్ బిగ్ క్యాట్ అలయన్స్ (ఐబిసిఎ)’ ఏర్పాటుకు కూడా కేంద్ర మంత్రివర్గం ఆమోదం తెలిపింది. అంతరించిపోయే ముప్పు. ఈ ‘పెద్ద పిల్లులు’ ప్రపంచవ్యాప్తంగా 96 దేశాల్లో కనిపిస్తే, మన దేశంలో పులులు, సింహాలు, చిరుతలు, మంచు చిరుతలు, చిరుతలు ఉన్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో ఐబీసీఏ ప్రధాన కార్యాలయం భారత్‌లో ఏర్పాటు కానుంది. ఇందుకోసం 2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరం నుంచి 2027-28 వరకు రూ.150 కోట్లు అందించనున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 01, 2024 | 04:47 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *