నేరపూరిత ఉద్దేశం ఉంటేనే ఆత్మహత్యకు ప్రేరేపించారు…

రుజువైతేనే శిక్ష విధించాలి

వివాహిత ఆత్మహత్య కేసులపై సుప్రీంకోర్టు వివరణ

30 ఏళ్ల తర్వాత భర్తకు విముక్తి

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 29: నేరపూరిత ఉద్దేశం రుజువైతే తప్ప ఆత్మహత్యకు ప్రేరేపించినందుకు ఎవరినీ శిక్షించలేమని సుప్రీంకోర్టు స్పష్టం చేసింది. తన భార్య ఆత్మహత్యకు కారణమైన వ్యక్తిని నిర్దోషిగా ప్రకటిస్తూ ఆమె ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు. భారతీయ సాక్ష్యాధారాల చట్టంలోని సెక్షన్ 113A ప్రకారం, వివాహమైన ఏడేళ్లలోపు మహిళ ఆత్మహత్యకు పాల్పడితే, దానికి కారణం ఆమె భర్త లేదా అత్తమామల వేధింపులే అని భావించాలి. దీని ఆధారంగా విధించిన శిక్షలను స్పష్టం చేస్తూ పై వ్యాఖ్యలు చేశారు. 1992లో ఓ జంట పెళ్లి చేసుకోగా.. 1993 నవంబర్ 19న విషం తాగి ఆత్మహత్య చేసుకుంది. చనిపోయే సమయానికి ఆమెకు ఆరు నెలల పాప ఉంది. రేషన్ దుకాణం పెట్టేందుకు డబ్బులు తీసుకురావాలని నిత్యం వేధించడంతో ఆత్మహత్యకు పాల్పడినట్లు కేసు నమోదైంది. 1998లో, కర్నాల్‌లోని అదనపు సెషన్స్ జడ్జి, విచారణ జరిపి, ఆత్మహత్యకు ప్రేరేపించినందుకు IPC సెక్షన్ 306 కింద ఆమెకు శిక్ష విధించారు. తర్వాత పంజాబ్-హర్యానా హైకోర్టు ఈ శిక్షను అంగీకరించింది. నిందితులు సుప్రీంకోర్టులో అప్పీల్ చేయగా జస్టిస్ జేబీ పార్దివాలా, జస్టిస్ మనోజ్ మిశ్రాలతో కూడిన ధర్మాసనం విచారణ చేపట్టింది. ఆత్మహత్యకు ప్రేరేపించారని ఊరికే చెప్పడం సరిపోదని, దీని వెనుక ప్రత్యక్షంగానో, పరోక్షంగానో నేరపూరిత ఉద్దేశం ఉందని నిరూపించాలని స్పష్టం చేశారు.

పెళ్లయిన ఏడేళ్లలోపు ఆత్మహత్యకు ఆత్మహత్యే కారణమని సెక్షన్ 113ఎని వర్తింపజేసేటప్పుడు కోర్టులు చాలా జాగ్రత్తగా వ్యవహరించాలని స్పష్టం చేసింది. వ్యాపారం కోసం డబ్బు తీసుకురావాలని అడగడం తప్ప వేరే కారణం లేనప్పుడు, దానిని క్రూరత్వం లేదా వేధింపుగా పరిగణించలేమని పేర్కొంది. సున్నిత మనస్కులు చిన్న విషయానికి కోపం తెచ్చుకుని ప్రాణాలు తీసుకుంటారని, ఇలాంటివి కూడా గమనించాలని అన్నారు. ప్రస్తుత నేర న్యాయ వ్యవస్థలో విచారణే పెద్ద శిక్షగా మారిందని, గత 30 ఏళ్లలో ఆయన ఎదుర్కొన్న ఇబ్బందులను మనం అర్థం చేసుకోవచ్చని ధర్మాసనం పేర్కొంది. శిక్ష నుంచి ఎవరూ తప్పించుకోలేరని, అయితే అది చట్టానికి లోబడి నిర్ణయించాలని పేర్కొంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *