ప్రొఫెసర్ సాయిబాబా అమాయకుడు ప్రొఫెసర్ సాయిబాబా నిర్దోషి

ఆరోపణలను ప్రాసిక్యూషన్ నిరూపించలేకపోయింది

దిగువ కోర్టు తీర్పు న్యాయ సూత్రాలకు అనుగుణంగా లేదు

అందుకే జీవిత ఖైదును రద్దు చేస్తూ, రద్దు చేస్తున్నాం

ఈ కేసులో మరో ఐదుగురికి విముక్తి: బాంబే హైకోర్టు

మహారాష్ట్ర ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టులో సవాలు చేసింది

నాగ్ పూర్ , మార్చి 5 (ఆంధ్రజ్యోతి): మావోయిస్టులతో సంబంధాలున్నాయన్న ఆరోపణలపై గత పదేళ్లుగా జైలులో ఉన్న ఢిల్లీ యూనివర్సిటీ మాజీ ప్రొఫెసర్ జీఎన్ సాయిబాబాను బాంబే హైకోర్టు నాగ్‌పూర్ బెంచ్ నిర్దోషిగా ప్రకటించింది. సాయిబాబాపై వచ్చిన ఆరోపణలను నిరూపించడంలో ప్రాసిక్యూషన్ పూర్తిగా విఫలమైందని ధర్మాసనం పేర్కొంది. 54 ఏళ్ల సాయిబాబా జీవిత ఖైదును కోర్టు కొట్టివేసింది. ఇదే కేసులో అభియోగాలు ఎదుర్కొంటున్న హేమ్ మిశ్రా, మహేశ్ తిర్కీ, నారాయణ్ సాంగ్లికర్, ప్రశాంత్ రాహి, పాండు నరోటేలను కూడా నిర్దోషులుగా విడుదల చేశారు. ఈ ఆరుగురిలో పాండు నరోటే అప్పటికే మరణించాడు. జస్టిస్ వినయ్ జోషి, జస్టిస్ వాల్మీకి ఎస్‌ఏ మెంగెజ్‌లతో కూడిన డివిజన్ బెంచ్ మంగళవారం ఈ మేరకు తీర్పు వెలువరించింది. యాంటీ టెర్రరిస్ట్ యాక్టివిటీస్ యాక్ట్ సబ్ సెక్షన్ కింద నిందితులపై అభియోగాలు మోపేందుకు ప్రాసిక్యూషన్‌కు గతంలో ఇచ్చిన అనుమతి చెల్లదని కోర్టు స్పష్టం చేసింది. ఈ కేసులో ట్రయల్ కోర్టు గతంలో ఇచ్చిన తీర్పు న్యాయసూత్రాలకు అనుగుణంగా లేదని, అందుకే దాన్ని పక్కన పెట్టి నిందితులందరినీ విడుదల చేస్తూ ఉత్తర్వులు జారీ చేస్తున్నట్టు సమాచారం. ఇదిలా ఉండగా, తీర్పును సవాల్ చేస్తూ సుప్రీంకోర్టులో అప్పీల్ దాఖలు చేసేందుకు వీలుగా తీర్పు అమలుపై ఆరు వారాల పాటు స్టే విధించాలని ప్రాసిక్యూషన్ లాయర్ మౌఖికంగా కోర్టును అభ్యర్థించారు. దీనిపై ధర్మాసనం స్పందిస్తూ.. స్టే కోరుతూ పిటిషన్ దాఖలు చేయాలని ఆదేశించింది. ఈ నేపథ్యంలో బాంబే హైకోర్టు తీర్పుపై మహారాష్ట్ర ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టులో పిటిషన్‌ దాఖలు చేసింది.

మావోయిస్టులతో సమావేశం ఏర్పాటు చేశారు.

ఐదేళ్ల వయసులో సాయిబాబా పోలియో బారిన పడి 90 శాతం అంగవైకల్యం పొందారు. చిన్నప్పటి నుంచి వీల్‌ఛైర్‌కే పరిమితమయ్యాడు. ఢిల్లీ యూనివర్సిటీకి అనుబంధంగా ఉన్న రాంలాల్ ఆనంద్ కాలేజీలో సాయిబాబా ఇంగ్లీష్ ప్రొఫెసర్‌గా పని చేసేవారు. ఆయనకు మావోయిస్టులతో సంబంధాలున్నాయని పోలీసులు పలుమార్లు ఆరోపిస్తున్నారు. మావోయిస్టులతో సమావేశమయ్యారనే ఆరోపణలపై 2013లో హేమ్ మిశ్రా, ప్రశాంత్ రాహీలను పోలీసులు అరెస్టు చేశారు. 2014లో మావోయిస్టులను కలిసేందుకు ప్రొఫెసర్ సాయిబాబా ఏర్పాట్లు చేశారంటూ మహారాష్ట్ర పోలీసులు సాయిబాబాను ఢిల్లీలోని ఆయన ఇంటి నుంచి అరెస్టు చేశారు. అప్పటి నుంచి ఆయన నాగ్‌పూర్ సెంట్రల్ జైలులో ఉన్నారు.

మీరు ఇంటికి తిరిగి వచ్చే వరకు ఆందోళన!

ప్రొఫెసర్ సాయిబాబాను విడుదల చేస్తూ హైకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పుపై ప్రొఫెసర్ సాయిబాబా భార్య వసంత కుమారి సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. తనకు చాలా సంతోషంగా ఉందని, అయితే 2022లో కూడా ఇదే తీర్పు వచ్చినా.. ప్రభుత్వం ఆ తీర్పును సవాల్ చేసిందని, అందుకే ఈసారి సాయిబాబా ఇంటికి వస్తాడని కుటుంబసభ్యులంతా ఉత్కంఠగా ఎదురుచూస్తారని అన్నారు. తన భర్త పదేళ్ల జైలు జీవితం తనకు మానసికంగానే కాకుండా ఆర్థికంగా కూడా కష్టకాలంగా మారిందని ఆవేదన వ్యక్తం చేసింది. వేదికపై సాయిబాబా తరఫు న్యాయవాది ఇందిరా జైసింగ్ ఎక్స్ స్పందిస్తూ.. ‘పదేళ్ల తర్వాత సాయిబాబా నిర్దోషిగా విడుదలయ్యారు. ఆ నష్టానికి బాధ్యులెవరు’ అని ప్రశ్నించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 06, 2024 | 04:26 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *