పిల్లలకు ఎలాంటి ఆహారం ఇవ్వాలి..!

వైద్యుడు… ఇన్‌ఫెక్షన్లు, రోగాల బారిన పడకుండా పిల్లలను ఆరోగ్యంగా పెంచాలంటే ఎలాంటి ఆహారం ఇవ్వాలి? ముఖ్యంగా రోగనిరోధక శక్తిని పెంచే ఆహారాలను సూచించండి!

– ఓ సోదరి, వరంగల్.

పుట్టుకతో, తల్లి పాల ద్వారా, తల్లి తినిపించే ఆహారం ద్వారా… ఈ మూడు మార్గాల్లో పిల్లలకు రోగనిరోధక శక్తి లభిస్తుంది. మొదటి రెండు రకాల రోగనిరోధక శక్తిని మనమే అభివృద్ధి చేసుకోలేకపోయినా, మూడవ రకాన్ని అభివృద్ధి చేయగల సామర్థ్యం మనకు ఉంది. కాబట్టి తల్లులు తమ పిల్లలకు ఇచ్చే ఆహారంపై అవగాహన కలిగి ఉండాలి

ఇంట్లో వండిన తాజా ఆహారం: పిల్లలను బడికి పంపే హడావుడిలో నూడుల్స్, కార్న్‌ఫ్లేక్స్ వంటి రెడీమేడ్ ఫుడ్‌కు ప్రాధాన్యత ఇవ్వకుండా గోధుమ రవ్వ ఉప్మా, ఇడ్లీ, దోశ, కిచిడీ వంటి పోషక విలువలున్న బ్రేక్‌ఫాస్ట్‌లు ఇవ్వాలి.

జంక్ ఫుడ్: బిస్కెట్లు, చిప్స్, బ్రెడ్ వంటి చిరుతిళ్లకు బదులు తాజా కూరగాయలు, కూరగాయల ముక్కలు, డ్రై ఫ్రూట్‌లు వేయాలి.

కూరగాయలు: భోజనంలో కనీసం రెండు మూడు రకాల కూరగాయలు ఉండేలా చూసుకోవాలి. బఠానీలు, బ్రొకోలీ, స్వీట్ కార్న్, క్యాబేజీ, క్యాలీఫ్లవర్, క్యాప్సికమ్ మొదలైన వాటిని వండి కూరగా వడ్డిస్తారు.

అధిక ప్రోటీన్: ఆహారంలో ప్రొటీన్లు ఎక్కువగా ఉండేలా చూసుకోవాలి. దీని కోసం మీరు ప్రతిరోజూ ఉడికించిన గుడ్డు తినిపించవచ్చు. ఒక గ్లాసు పాలు రోజంతా ఇవ్వవచ్చు. చికెన్ మరియు చేపలు మితంగా ఇవ్వవచ్చు. సోయాలో ప్రొటీన్లు కూడా ఎక్కువగా ఉంటాయి. పప్పులతో కూడిన కిచిడీ, జీడిపప్పుతో బొంబాయి రవ్వ ఉప్మా కూడా ప్రొటీన్లను అందిస్తాయి.

రెండు పళ్ళు: పిల్లలు రోజంతా కనీసం రెండు రకాల గింజలు తినేలా చూసుకోండి. యాపిల్స్, కివీ, డ్రాగన్ ఫ్రూట్ వంటి ఖరీదైన పండ్లను ఎంచుకోవాల్సిన అవసరం లేదు. పిల్లలు ఇష్టపడే అరటి, జామ కూడా తగినంత పోషకాలను అందిస్తాయి.

డ్రై ఫ్రూట్స్: రోజంతా కనీసం రెండు లేదా మూడు రకాల డ్రై ఫ్రూట్స్ తినేలా చూసుకోండి. ఒకటి లేదా రెండు అక్రోట్లను, రెండు లేదా మూడు బాదం పప్పులు, నాలుగు లేదా ఐదు జీడిపప్పులు పిల్లలకు ఇవ్వాలి. వీటిని పొడి చేసి చిరుతిళ్లలో చేర్చుకోవచ్చు. వేరుశెనగలు కూడా మంచివే! వీటన్నింటితో డ్రై ఫ్రూట్ లడ్డూ తయారు చేసి సర్వ్ చేయవచ్చు.

స్నాక్స్: డ్రై ఫ్రూట్‌ పాయసం, ఫ్రూట్‌ సలాడ్‌, పళ్ల ముక్కలను స్నాక్స్‌గా ఇచ్చి పిల్లలతో స్కూల్‌కి పంపవచ్చు.

– డాక్టర్ సత్యనారాయణ కావలి, ఎండీ పీడియాట్రిక్స్, సీనియర్ కన్సల్టెంట్, రెయిన్ బో చిల్డ్రన్స్ హాస్పిటల్స్, ఎల్ బీ నగర్, హైదరాబాద్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *