‘సీట్’ నోటిఫికేషన్ విడుదల Ctet నోటిఫికేషన్ విడుదల

కనీసం 60 శాతం మార్కులు సాధించిన వారిని ఉత్తీర్ణులుగా ప్రకటిస్తారు. CET స్కోర్‌కు జీవిత కాలం చెల్లుబాటు ఉంటుంది. అభ్యర్థులు ఎన్నిసార్లైనా పరీక్షకు హాజరుకావచ్చు. ఈ పరీక్ష 20 భాషల్లో నిర్వహించబడుతుంది. సీఈఈటీ స్కోర్ ఉన్నవారు ఆయా రాష్ట్రాలు నిర్వహించే టెట్ (టీచర్ ఎలిజిబిలిటీ టెస్ట్)ను తప్పనిసరిగా రాయాల్సిన అవసరం లేదు. మీరు CET స్కోర్‌తో రాష్ట్ర స్థాయి ఉపాధ్యాయ పోస్టులకు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. కానీ, కేంద్రీయ విద్యాలయాలు, నవోదయ విద్యాలయాలు, ఆర్మీ స్కూల్స్ మొదలైన కేంద్ర స్థాయి విద్యాసంస్థల్లో ఉపాధ్యాయుల పోస్టులకు దరఖాస్తు చేసుకోవాలంటే తప్పనిసరిగా సీఈటీ ఉత్తీర్ణత సాధించాలి.

t-1280.jpg

అర్హతలు

క్లాస్ I నుండి V వరకు బోధించడానికి: I నుండి V క్లాస్ బోధించడానికి కనీసం 50% మార్కులతో సీనియర్ సెకండరీ లేదా తత్సమాన పరీక్షలో ఉత్తీర్ణత సాధించారు. అలాగే సెకండరీ ఎడ్యుకేషన్‌లో రెండేళ్ల డిప్లొమా ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి లేదా సెకండరీ పరీక్షలో హాజరై ఉండాలి. లేకుంటే నాలుగేళ్ల బ్యాచిలర్ ఆఫ్ ఎలిమెంటరీ ఎడ్యుకేషన్‌తో పాటు సీనియర్ సెకండరీ ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి లేదా చివరి సంవత్సరం పరీక్షకు హాజరై ఉండాలి. గ్రాడ్యుయేషన్‌తో పాటు రెండేళ్ల డిప్లొమా ఇన్ ఎలిమెంటరీ ఎడ్యుకేషన్‌లో ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి లేదా చివరి సంవత్సరం పరీక్షలు రాయాలి.

lag.jpg

VI నుండి VIII తరగతి బోధన కోసం: గ్రాడ్యుయేషన్‌తో పాటు రెండేళ్ల డిప్లొమా ఇన్ ఎలిమెంటరీ ఎడ్యుకేషన్‌లో ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి లేదా చివరి సంవత్సరం పరీక్షలు రాయాలి. లేదా కనీసం 50% మార్కులతో డిగ్రీ ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి. ఒక సంవత్సరం BED లేదా రాత పరీక్షలో ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి. లేదా కనీసం 50% మార్కులతో సీనియర్ సెకండరీ ఉత్తీర్ణత. ఎలిమెంటరీ ఎడ్యుకేషన్‌లో నాలుగేళ్ల బ్యాచిలర్ ఉత్తీర్ణత లేదా చివరి సంవత్సరం పరీక్షల్లో ఉత్తీర్ణత. లేదా నాలుగు సంవత్సరాల BA/BSCBED లేదా BA.ED/BSCBED లేదా కనీసం 50% మార్కులతో డిగ్రీ మరియు కనీసం ఒక సంవత్సరం BED (స్పెషల్ ఎడ్యుకేషన్) ఉత్తీర్ణత లేదా చివరి పరీక్ష వ్రాసి ఉండాలి.

  • ఎస్సీ, ఎస్టీ, ఓబీసీ విద్యార్థులకు ఐదు శాతం మార్కుల సడలింపు ఉంటుంది.

  • డిగ్రీ మరియు డిప్లొమా ఇన్ ఎడ్యుకేషన్ చివరి సంవత్సరం పరీక్షలకు హాజరైన అభ్యర్థులు కూడా CEET రాయవచ్చు. కానీ అసలు పరీక్షలో ఉత్తీర్ణత సాధించిన తర్వాతే CET అర్హత చెల్లుబాటు అవుతుందని గమనించాలి. (అర్హతకు సంబంధించిన మరిన్ని వివరాల కోసం నోటిఫికేషన్ చూడండి.)

పరీక్ష విధానం: గత సెటెట్‌ను పరిశీలిస్తే… ఈ పరీక్షలో రెండు పేపర్లు ఉంటాయి. ఒకటి నుంచి ఐదు తరగతులకు మొదటి పేపర్‌. 6 నుంచి 8 తరగతులకు రెండో పేపర్ రాయాల్సి ఉంటుంది.ఒక అభ్యర్థి తనకు నచ్చిన విధంగా ఒకటి లేదా రెండు పేపర్లు రాయవచ్చు.

ప్రశ్నపత్రంలో బహుళైచ్ఛిక ప్రశ్నలు ఉంటాయి. నాలుగు ప్రత్యామ్నాయాలలో ఒకటి మాత్రమే సరైనది.

ప్రశ్నల స్వభావం – ప్రమాణాలు: పిల్లల అభివృద్ధి మరియు బోధనా శాస్త్రంలో బోధనకు సంబంధించిన ఎడ్యుకేషనల్ సైకాలజీ నుండి ప్రశ్నలు వస్తాయి. 6-11 సంవత్సరాల వయస్సు గల వారిని బోధించే అంశాల గురించి అడుగుతారు. సంబంధిత లక్షణాలు, విభిన్న అభ్యాసకులు, వారితో పరస్పర చర్య మరియు పోకడలపై దృష్టి కేంద్రీకరించబడింది. ప్రశ్నలు భాషా నైపుణ్యం, కమ్యూనికేషన్ మరియు గ్రహణ సామర్థ్యాలను పరీక్షిస్తాయి. రెండవ భాషా పేపర్‌కు సంబంధించిన ఎంపికలలో మొదటి భాష కాకుండా వేరే భాషను ఎంచుకోవాలి. రెండు భాషల పేపర్లు ఒకేలా ఉండవు.

పరీక్షా కేంద్రాల వివరాలు వెబ్‌సైట్‌లో అందుబాటులో ఉన్నాయి. అభ్యర్థులు వారి ఆసక్తికి అనుగుణంగా వాటిలో మూడు ఎంపికలను ఎంచుకోవాలి. వాటిలో ఒకదాన్ని అవకాశం ప్రకారం కేటాయించే అధికారం బోర్డుకు ఉంది.

p-2.jpg

ముఖ్యమైన సమాచారం

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తు ప్రక్రియ ప్రారంభం: అక్టోబర్ 31

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: నవంబర్ 24

పరీక్ష రుసుము చెల్లించడానికి చివరి తేదీ: నవంబర్ 25

పరీక్ష రుసుము: జనరల్/ఓబీసీ వర్గాలకు రూ.1000 (పేపర్-1, లేదా 2 మాత్రమే), రూ.1200 (పేపర్-1, పేపర్-2 రెండూ). SC/ST/PWD కోసం: రూ.500 (పేపర్-1, లేదా 2 మాత్రమే), రూ.600 (పేపర్-1, పేపర్-2 రెండూ).

కంప్యూటర్ ఆధారిత పరీక్ష: డిసెంబర్ 2022 నుండి జనవరి 2023 మధ్య

వెబ్‌సైట్: www.ctet.nic.in

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-26T17:00:22+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *