గురుకుల ఉపాధ్యాయుల పోస్టులు: టీచింగ్ ఆప్టిట్యూడ్‌లో స్కోరింగ్ ఇలా..!

తెలంగాణ టీచర్స్ ఎడ్యుకేషనల్ ఇన్‌స్టిట్యూషన్స్ రిక్రూట్‌మెంట్ బోర్డ్ (TREIRB) దాదాపు 12,000 ఉద్యోగాల కోసం నోటిఫికేషన్‌లను విడుదల చేసింది. వీటిలో డిగ్రీ కాలేజీ లెక్చరర్లు, జూనియర్ కాలేజీ లెక్చరర్లు, టీజీటీ, పీజీటీ, జిమ్నాసియం, లైబ్రరీ స్టాఫ్ పోస్టులు ఉన్నాయి. ఈ పరీక్షల తేదీలను ప్రకటించనప్పటికీ ఆగస్టు లేదా సెప్టెంబర్‌లో నిర్వహించే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయి. తెలంగాణ రాష్ట్రంలో దాదాపు నాలుగు నుంచి ఐదు లక్షల మంది అర్హత కలిగిన అభ్యర్థులు ఈ పోటీ పరీక్షల్లో విజయం కోసం సాధన చేస్తున్నారు.

గురుకుల రిక్రూట్‌మెంట్ బోర్డ్ విడుదల చేసిన సిలబస్‌లో, జూనియర్ లెక్చరర్లు, టిజిటి, పిజిటి అభ్యర్థులకు సాధారణ థీమ్ టీచింగ్ ఎబిలిటీస్ లేదా టీచింగ్ ఆప్టిట్యూడ్.

టీచింగ్ ఆప్టిట్యూడ్ అంటే ఏమిటి?

ఎడ్యుకేషనల్ సైకాలజీ లేదా సైకాలజీ ప్రకారం, ప్రతి వ్యక్తి యొక్క ప్రవర్తన అతని సహజ సామర్థ్యాలు (ఆప్టిట్యూడ్) మరియు అభ్యాస వైఖరులు (వైఖరి) ద్వారా ప్రభావితమవుతుంది. ఒక వ్యక్తి కెరీర్ ఎంపిక అతని విచక్షణతో నిర్ణయించబడాలి. అదేవిధంగా, రిక్రూట్‌మెంట్ బోర్డు అభ్యర్థికి ఆ వృత్తికి తగిన సహజ సామర్థ్యాలు ఉన్నాయో లేదో పరిశీలిస్తుంది. ఈ నేపథ్యంలోనే పోలీస్ ఆప్టిట్యూడ్, క్లరికల్ ఆప్టిట్యూడ్ వంటి పరీక్షలు నిర్వహిస్తారు. ఉపాధ్యాయ వృత్తికి సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థుల బోధన సహజ సామర్థ్యాలను కూడా పరీక్షిస్తారు. ఈ అవగాహనతోనే గురుకుల రిక్రూట్‌మెంట్ బోర్డు టీచింగ్ ఆప్టిట్యూడ్‌ను పరీక్షా సిలబస్‌లో సాధారణ సబ్జెక్ట్‌గా చేర్చింది.

నిజానికి, ఈ విషయం నీతిశాస్త్రానికి దగ్గరి సంబంధం కలిగి ఉంటుంది. ఈ సబ్జెక్టుకు 20 నుంచి 25 మార్కులు వస్తాయని పరీక్షలు రాసేందుకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులు గుర్తించాలి. ఈ ప్రశ్నల సరళి అభ్యర్థుల సహజ సామర్థ్యాన్ని పరీక్షించేలా ఉంటుంది.

ఏ జ్ఞానం అవసరం?

నిజానికి టీచింగ్ ఆప్టిట్యూడ్ అనేది ప్రత్యేక సబ్జెక్ట్ కాదు. టీచింగ్-లెర్నింగ్, క్లాస్‌రూమ్ మేనేజ్‌మెంట్ మొదలైన వాటిపై తార్కిక సహజ జ్ఞానం కోసం అభ్యర్థులు పరీక్షించబడతారు. అభ్యర్థులు ఈ అంశాలపై ప్రాథమిక జ్ఞానాన్ని పొందగలగాలి. ఇందుకోసం విద్య సహజ పునాదులపై స్పష్టత ఉండాలి. కిందివి సైన్స్ పునాదులుగా గుర్తించబడ్డాయి.

 • విద్య యొక్క తత్వశాస్త్రం

 • ఎడ్యుకేషనల్ సోషియాలజీ

 • ఎడ్యుకేషనల్ సైకాలజీ

 • విద్యా సాంకేతికత

ఈ సబ్జెక్టులన్నీ బీఈడీలో అంతర్భాగాలు. విద్యార్థులు ఈ విషయాలపై వారి ప్రాథమిక అవగాహనను వారి సామర్థ్యాలతో అనుసంధానించగలిగినప్పుడు గ్రహణశక్తి సులభం అవుతుంది.

టీచింగ్ ఆప్టిట్యూడ్ ప్రిపరేషన్‌కు ప్రత్యేక ప్రిపరేషన్ అవసరం లేదు. బదులుగా, చదివిన B.Ed కోర్సు యొక్క ప్రాథమిక విషయాలను సవరించడం ద్వారా మరింత అవగాహన పొందవచ్చు.

సిలబస్‌లోని అంశాలు ఏమిటి?

టీచింగ్ ఆప్టిట్యూడ్‌కు ప్రత్యేక సిలబస్ లేదు. అభ్యర్థుల సహజ సామర్థ్యాలు, విశ్లేషణ నైపుణ్యాలు, లాజికల్ థింకింగ్ ప్రశ్నలకు సమాధానాలు రాసే స్థాయికి చేరుకోగలగాలి. కానీ గత ప్రశ్నపత్రాల ఆధారంగా బోధనా ఆప్టిట్యూడ్ కోసం కొనసాగుతున్న ప్రిపరేషన్ పద్ధతిని రూపొందించడానికి సిలబస్‌ను ఈ క్రింది విధంగా రూపొందించవచ్చు.

 • బోధన యొక్క ప్రాథమిక అంశాలు

 • అభ్యాస ప్రవర్తన యొక్క రూపాలు

 • బోధన-అభ్యాసాన్ని ప్రభావితం చేసే అంశాలు

 • బోధనా పద్ధతులు – విధానాలు – వ్యూహాలు

 • టీచింగ్-లెర్నింగ్ టూల్స్ (TLM)

 • మూల్యాంకనం – కొత్త మార్పులు

 • విద్యా వ్యవస్థలో కొత్త పోకడలు

అభ్యర్థులు పై అంశాల ఆధారంగా ప్రశ్నల సరళిని అర్థం చేసుకోవాలి. ఇందుకోసం ప్రత్యేకంగా నోట్స్ తయారు చేసుకోవాలి.

ప్రశ్నల సరళి ఏమిటి?

తెలంగాణ గురుకుల రిక్రూట్‌మెంట్ బోర్డు తొలిసారిగా తెలుగు, ఆంగ్ల భాషల్లో జనరల్ స్టడీస్ ప్రశ్నలను ఇస్తోంది. నిజానికి గురుకుల పాఠశాలలన్నీ ఆంగ్ల మాధ్యమ పాఠశాలలే. ఈసారి తెలుగు మీడియం అభ్యర్థులు జనరల్ స్టడీస్ ప్రశ్నలను అర్థం చేసుకోవడంలో భాషాపరమైన వెసులుబాటును పొందారు.

ప్రధానంగా బోధనా నైపుణ్యాలు, ప్రాచీన మరియు ఆధునిక బోధనా పద్ధతులు, బోధన స్వభావంలో మారుతున్న పోకడలు, బోధన మరియు అభ్యాసంలో సాంకేతికత వినియోగం, అభ్యాస స్వభావం, బోధన మరియు అభ్యాసం మధ్య సంబంధం, అభ్యాస సూత్రాలు, అభ్యాస ప్రక్రియలు, ప్రభావితం చేసే అంశాలు. బోధన మరియు అభ్యాసం, ప్రధానంగా రోజువారీ, సామాజిక వాతావరణం, కొలత మరియు మూల్యాంకనంలో మార్పులు, NCF-2005, NEP-2020 మొదలైన వాటిపై ప్రశ్నలు అడిగే అవకాశం ఉంది. అదేవిధంగా తరగతి గదిలో ఉపాధ్యాయుని ప్రవర్తన, వారితో సంబంధంపై ప్రశ్నలు తలెత్తుతాయి. పిల్లలు, వారి తల్లిదండ్రులు మరియు పర్యావరణం.

నమూనా ప్రశ్నలు

1. ఒక వ్యక్తిగా మీరు ఎవరో ఎలా వివరిస్తారు?

1. స్వీయ-అవగాహన 2. ఆత్మగౌరవం యొక్క వ్యక్తీకరణ

3. ఆత్మ ఆవిష్కరణ 4. పైవన్నీ

2. వినడం అనేది

1. అప్రయత్నమైన శారీరక ప్రక్రియ

2. సహజ అలవాటు

3. దశలతో కూడిన సంక్లిష్ట ప్రక్రియ 4. ప్రతిక్రియ

3. సహజ సామర్థ్యాలు ఏమిటి?

1. ప్రతిభ 2. నైపుణ్యాలు

3. పనితీరు 4. నేర్చుకోని సామర్థ్యాలు

1) 1, 2, 4 2) 2, 3, 4 3) 1, 2, 3 4) 1, 2, 4

4. జాతీయ విద్యా విధానం 2020 పాఠశాల స్థాయిలను ప్రతిపాదించింది

1. 5+3+2 2. 5+3+3+4

3. 3+3+3+3 4. 5+3+4+4

5. మంచి విద్యార్థి అంటే ఏమిటి?

1. శ్రద్ధగా వినేవాడు

2. ప్రశ్నించే ధోరణి ఉన్నవాడు

3. అతను పుస్తకాలు ఎక్కువగా చదువుతాడు

4. పరీక్షల లక్ష్యంతో సిద్ధమయ్యేవాడు

సమాధానాలు:

1) 3; 2) 3); 3) 1; 4) 2; 5) 2

dldl.jpg

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *