ఆరోగ్యకరమైన మూత్రాశయ అలవాట్లు : అనుమానం వచ్చినప్పుడు టాయిలెట్‌కి వెళ్లాలా?

ఎక్కువ దూరం ప్రయాణించేటప్పుడు ప్రతి మహిళ ఎదుర్కొనే సమస్య టాయిలెట్‌కు వెళ్లలేని పరిస్థితి. మీరు త్వరగా వచ్చి మూత్ర విసర్జనకు సిద్ధమైతే తప్ప, మహిళలకు మరుగుదొడ్ల సౌకర్యాలు చాలా తక్కువగా ఉన్నాయి. కానీ తరచుగా మూత్రవిసర్జన అనేక అనారోగ్య పరిస్థితులకు దారి తీస్తుంది. ఇది తాత్కాలికమే అయినా దీర్ఘకాలంలో ఈ ప్రభావం ఆరోగ్యంపై ప్రభావం చూపుతుంది. వాష్‌రూమ్‌కు వెళ్లాలనే ఆలోచనను ఆపేటప్పుడు, ఎక్కువగా మహిళల విషయంలో, మూత్రాశయ నియంత్రణ ఆరోగ్యకరమైనది కాదని గమనించాలి. అది ఎలాంటి హాని చేస్తుందో చూడండి…

bladder-habits.jpg

1. సందేహం ఉన్నప్పుడు: మా బిజీ లైఫ్‌లో, అత్యవసరమైతే తప్ప టాయిలెట్‌ను ఉపయోగించకుండా ఉంటాము. కానీ, ప్రతి 2-3 గంటలకు మూత్రాశయాన్ని ఖాళీ చేయడం వల్ల అనేక రకాల మూత్రాశయ రుగ్మతలు మరియు సమస్యలను నివారించవచ్చు.

2. మూత్ర విసర్జన ఆలస్యం చేయవద్దు: ప్రయాణంలో ఉన్నప్పుడు, అప్పుడప్పుడు మూత్ర విసర్జనను ఆపడం అవసరం కావచ్చు, కానీ ఈ అలవాటు మూత్ర విసర్జనకు మరియు మూత్ర నాళాల ఇన్ఫెక్షన్లకు దారి తీస్తుంది.

3. మూత్ర విసర్జన చేసేటప్పుడు ఒత్తిడి చేయవద్దు: మూత్ర విసర్జన చేయడానికి భావోద్వేగ మరియు శారీరక హడావిడి మూత్ర నాళాల ఇన్ఫెక్షన్లకు దారి తీస్తుంది. సౌకర్యవంతంగా కూర్చోవడం, పెల్విక్ ఫ్లోర్ కండరాలను సడలించడం వల్ల మూత్రాశయాన్ని పూర్తిగా ఖాళీ చేయడంలో సహాయపడుతుంది.

4. తగినంత ద్రవాలను తీసుకోండి: రోజుకు 10-12 గ్లాసులు లేదా 2 ½-3 లీటర్ల ద్రవాలతో హైడ్రేటెడ్‌గా ఉండేలా జాగ్రత్త వహించండి. మీరు పగటిపూట ద్రవాలను సూప్‌లు మరియు జ్యూస్‌లతో భర్తీ చేయడం వలన మీరు నీటిపై మాత్రమే ఆధారపడవలసిన అవసరం లేదు.

5. కెఫిన్ కలిగిన పానీయాలను నివారించండి: టీ, కాఫీ, కోలా వంటి కెఫిన్‌తో కూడిన పానీయాలు తీసుకోవడం వల్ల మూత్ర విసర్జన యొక్క ఫ్రీక్వెన్సీ పెరుగుతుంది.

6. ధూమపానం మానేయండి: ధూమపానం వాసోకాన్స్ట్రిక్షన్‌కు దారితీస్తుంది, మూత్రాశయం చికాకు కారణంగా మూత్రవిసర్జన ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది.

7. కెగెల్ వ్యాయామాలు చేయండి: పెల్విక్ ఫ్లోర్ వ్యాయామాలు, కెగెల్ వ్యాయామాలు మూత్రాశయానికి మద్దతు ఇచ్చే పెల్విక్ ఫ్లోర్‌ను బలోపేతం చేయడానికి సహాయపడతాయి.

8. బరువును అదుపులో ఉంచుకోండి: అధిక బరువు, దీర్ఘకాలిక దగ్గు, దీర్ఘకాలిక మలబద్ధకం పెల్విక్ ఫ్లోర్‌పై ఒత్తిడి తెచ్చి, కండరాల బలహీనత, మూత్రం లీకేజీకి దారితీస్తుంది. ఆరోగ్యకరమైన బరువుతో ఉండటం, దీర్ఘకాలిక దగ్గును నివారించడం మరియు మలబద్ధకం పెల్విక్ ఫ్లోర్‌పై ఒత్తిడిని తగ్గించవచ్చు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-05T14:59:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *